Chuyển đến nội dung chính
MENU
  • Trang chủ
  • Liên hệ
  • Chính sách bảo mậtbảo mật
  • Điều khoản sử dụngđiều khoản
  • Về chúng tôi và Chính sách biên tậpgiới thiệu
  • Thành tích hoạt độngthành tích
  • Tất cả bài viếtbài viết
  • Tin tứcnews
Tìm theo danh mục
Tìm theo tháng
Blog đánh giá thiết bị công nghệ giúp cuộc sống thêm phong phú
MisterGadget
  • Trang chủ
  • Liên hệ
  • Chính sách bảo mậtbảo mật
  • Điều khoản sử dụngđiều khoản
  • Về chúng tôi và Chính sách biên tậpgiới thiệu
  • Thành tích hoạt độngthành tích
  • Tất cả bài viếtbài viết
  • Tin tứcnews
MisterGadget
  • Trang chủ
  • Liên hệ
  • Chính sách bảo mậtbảo mật
  • Điều khoản sử dụngđiều khoản
  • Về chúng tôi và Chính sách biên tậpgiới thiệu
  • Thành tích hoạt độngthành tích
  • Tất cả bài viếtbài viết
  • Tin tứcnews
  1. Trang chủ
  2. Gadget
  3. Pin sạc dự phòng
  4. Cách chọn pin dự phòng: 5 tiêu chí quan trọng

Cách chọn pin dự phòng: 5 tiêu chí quan trọng

2026 3/22
Gadget Pin sạc dự phòng
Giải thích
16/10/2026
Mr. Gadget
Trang web này kiếm doanh thu thông qua các chương trình liên kết.
Cách chọn sạc dự phòng
JP EN FR ES 中 한 DE 繁 VI ID ไท हि PT
Theo dõi MisterGadgetThêm làm nguồn ưu tiên trên Google+

Khi pin điện thoại thông minh của bạn sắp cạn kiệt khi đang ở bên ngoài, sạc dự phòng chính là vị cứu tinh đáng tin cậy. Tuy nhiên, nếu bạn chỉ chọn dựa trên những con số về dung lượng hoặc công suất tối đa, có thể bạn sẽ thấy chúng khó mang theo, hoặc không hỗ trợ tính năng sạc nhanh mà bạn muốn sử dụng.

Quy tắc cơ bản khi lựa chọn là: xác định thiết bị bạn sẽ sử dụng và thời gian ở bên ngoài trước, sau đó kiểm tra 5 yếu tố gồm: dung lượng, công suất và chuẩn kết nối, cổng kết nối, kích thước và trọng lượng, cùng với độ an toàn. Nếu bạn xem xét kỹ lưỡng cả công suất sạc vào cho thiết bị và cách phân phối công suất khi kết nối nhiều thiết bị cùng lúc, bạn sẽ có thể thu hẹp các điều kiện phù hợp với cách sử dụng của mình.

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ giải thích tuần tự từ cách đọc các đơn vị đo lường cho đến phương pháp kiểm tra trước khi mua. Chúng tôi cũng sẽ đề cập đến bảng niên đại chi tiết về sạc nhanh, chuẩn Qi2, việc mang lên máy bay và quy trình thu hồi thiết bị sau khi hết hạn sử dụng. Đây không phải là bảng xếp hạng các sản phẩm cụ thể, mà là một cẩm nang giúp bạn nhận biết rõ các thông số kỹ thuật mà bản thân thực sự cần.

Những điều bạn sẽ biết trong bài viết này!

  • Cách xác định các điều kiện cần thiết dựa trên tình huống sử dụng
  • Cách đọc các thông số dung lượng, công suất, đầu vào và đầu ra
  • 5 điểm cần lưu ý khi chọn sạc dự phòng
  • Các điều kiện chi tiết về sạc cho pin dự phòng, chuẩn kết nối, máy bay, độ an toàn và việc thu hồi
  • Cách chọn sản phẩm phù hợp cho việc đi làm, du lịch và sạc máy tính xách tay

Người viết bài viết này "Mr. Gadget"

  • Từng theo học ca sĩ triệu bản Masatoshi Ono, người từng tham gia biểu diễn tại Kohaku Uta Gassen
  • Có kinh nghiệm giám sát cho Ameba Choice và trang web truyền thông Picky’s
  • Thành viên cá nhân của Hiệp hội Tiếp thị Truyền miệng (WOMJ)

Rất mong được hợp tác!

Mục lục
Quảng cáo

Sạc dự phòng là gì: Xác định các điều kiện cần thiết dựa trên tình huống sử dụng

Chọn theo tình huống sử dụng

Đây là hình ảnh minh họa các tình huống sử dụng sạc dự phòng khi đi làm, ra ngoài và đi du lịch. Chúng ta sẽ sắp xếp các điều kiện cần thiết dựa trên thời gian ra ngoài, thiết bị sử dụng, số lần sạc bổ sung và cách mang theo.

Sạc dự phòng là nguồn điện di động có tích hợp pin sạc lại được nhiều lần. Bằng cách sử dụng năng lượng được tích trữ bên trong thân máy, thiết bị cung cấp điện cho điện thoại thông minh và máy tính bảng thông qua cổng USB hoặc các kết nối khác. Khác với bộ sạc AC cắm trực tiếp vào ổ cắm điện, bạn có thể sử dụng sạc dự phòng ngay cả khi đang ở bên ngoài miễn là đã sạc đầy thiết bị trước đó. Giải thích của Cơ quan các vấn đề người tiêu dùng Nhật Bản về “Cơ chế hoạt động của sạc dự phòng”

Nếu bạn muốn cấp nguồn cho máy tính xách tay hoặc nhiều thiết bị cùng lúc, hãy kiểm tra tiêu chuẩn đầu ra, số lượng cổng của sạc dự phòng và mức điện năng mà thiết bị của bạn yêu cầu. Ngay cả khi các đầu cắm như USB-C giống nhau, mức điện năng hoặc tính năng hỗ trợ chưa chắc đã giống nhau. Giải thích về việc cấp nguồn và quản lý điện năng của USB-IF

Trước tiên, hãy thử viết ra các mục sau đây.

  • Thiết bị cần sạc: Chỉ có điện thoại thông minh, hay có dùng cho tai nghe, máy tính bảng và máy tính xách tay hay không.
  • Thời gian ra ngoài và lượng điện cần bổ sung: Chỉ sạc nhồi trong thời gian ngắn ra ngoài, bổ sung cho cả ngày, hay liên tục có những ngày không thể sạc điện.
  • Kết nối đồng thời: Sạc từng thiết bị một hay muốn kết nối nhiều thiết bị cùng lúc.
  • Cách mang theo: Cho vào túi áo, túi xách đi làm hay túi du lịch.
  • Điều kiện khi đi du lịch hoặc chuẩn bị phòng hộ: Có đi máy bay hay không, hay cất giữ tại nhà trong khi vẫn kiểm tra định kỳ.

Ví dụ, nếu mục đích của bạn là sạc cho điện thoại thông minh cho đến khi về nhà, bạn có thể cân nhắc dựa trên lượng điện cần bổ sung và tính tiện lợi khi mang theo. Nếu bạn sử dụng máy tính xách tay khi ở bên ngoài, hãy kiểm tra trước không chỉ dung lượng mà cả điện áp và công suất mà máy tính đó có thể tiếp nhận. Đối với các mục đích yêu cầu nguồn điện AC dùng cho các thiết bị gia dụng, hãy xem xét từ điều kiện đầu vào của thiết bị sử dụng, kể cả việc dùng trạm nguồn di động (portable power station).

Ms. Gadget

Đối với loại dùng cho điện thoại thông minh và máy tính, chúng ta chỉ cần chọn dựa trên dung lượng thôi phải không?

Mr. Gadget

Hãy xem xét cả điều kiện sạc của thiết bị nữa nhé. Việc tra cứu trước số model của thiết bị sẽ giúp bạn không bị bối rối khi kiểm tra công suất đầu ra và cáp sạc sau này.

Quảng cáo

Các đơn vị dung lượng, công suất và sạc cần biết trước khi lựa chọn

Trên bảng thông số kỹ thuật, các chữ số mAh, Wh, W, V và A xuất hiện liên tục. Việc phân chia các con số dùng để so sánh dung lượng và các con số về điện năng trao đổi trong quá trình sạc sẽ giúp bạn dễ dàng đọc hiểu hơn về việc nên chọn sản phẩm nào.

mAh và Wh khác nhau ở điểm nào? Cách đọc dung lượng và số lần sạc

So sánh mAh ở cùng một điều kiện

Biểu đồ so sánh dựa trên Wh, giả định thiết bị có pin 10.000mAh・3.7V và thiết bị đầu cuối 5.000mAh・3.85V. Đây là ví dụ tính toán trước khi trừ đi tổn thất hoặc mức tiêu thụ do việc sử dụng thiết bị, không biểu thị số lần sạc thực tế.

mAh (miliampere-giờ) biểu thị dung lượng điện tích, còn Wh (watt-giờ) biểu thị năng lượng. Chỉ riêng mAh thì không thể biết được điều kiện điện áp, vì vậy để so sánh năng lượng được lưu trữ trong các loại pin khác nhau, chúng ta cần quy đổi về Wh. Công thức quy đổi sử dụng điện áp định mức như sau: Hướng dẫn đơn vị của NIST, Hướng dẫn quy đổi Wh của Bộ Đất đai, Hạ tầng, Giao thông và Du lịch Nhật Bản

Wh = mAh × Điện áp định mức (V) ÷ 1.000

Ví dụ, nếu giả định sạc dự phòng là 10.000mAh・3.7V và pin của thiết bị là 5.000mAh・3.85V, bạn có thể tính toán như sau.

Hạng mục tính toánĐiều kiện giả địnhNăng lượng
Sạc dự phòng10.000mAh × 3.7V ÷ 1.00037Wh
Pin của thiết bị5.000mAh × 3.85V ÷ 1.00019.25Wh
Tỷ lệ trước khi bao gồm tổn thất37Wh ÷ 19.25WhKhoảng 1,92 lần

Đây là ví dụ tính toán trước khi trừ đi năng lượng bị mất đi do quá trình chuyển đổi hoặc sạc. Trên thực tế, có tổn thất xảy ra khi xuất điện từ thân máy hoặc trong mạch sạc của thiết bị, và nếu bạn vừa sử dụng thiết bị vừa sạc, năng lượng cũng sẽ được dùng cho hoạt động đó. Số lần sạc cũng thay đổi tùy thuộc vào mức pin còn lại của thân máy và thiết bị khi bắt đầu sạc, cũng như việc bạn sạc đến mức nào, vì vậy vui lòng không sử dụng ví dụ này như số lần sạc cho một sản phẩm cụ thể. Giải thích kỹ thuật về hiệu suất chuyển đổi điện áp

Một điểm quan trọng nữa là phải phân biệt giữa dung lượng của lõi pin và hiển thị dung lượng đầu ra định mức có thể lấy ra từ cổng USB. Hiển thị 10.000mAh trong tên sản phẩm, điện áp và dung lượng của pin bên trong, cùng dung lượng đầu ra định mức khi xuất điện 5V không nhất thiết là những con số có cùng điều kiện.

Lấy một ví dụ cụ thể, MOT-MBSS10002 có dung lượng sản phẩm là 10.000mAh, nhưng sách hướng dẫn sử dụng lại ghi pin bên trong là 7,7V・5.000mAh・38,5Wh, và dung lượng đầu ra định mức là 5V・6.600mAh. Đừng chỉ nhìn vào các con số để kết luận rằng “chỉ bằng một nửa”, mà hãy đọc xem mức điện áp nào đang được dùng để biểu thị cho pin bên trong hay cho đầu ra. Dung lượng đầu ra định mức ở 5V cũng khác với dung lượng có thể được lưu trữ trực tiếp vào pin của thiết bị. Hiển thị dung lượng của MOT-MBSS10002

Ms. Gadget

Nếu cùng được ghi là 10.000mAh thì số lần sạc cũng giống nhau phải không?

Mr. Gadget

Khi so sánh, hãy xem xét đến các điều kiện như Wh hoặc dung lượng đầu ra định mức. Nếu bạn cũng xác định trước chiếc điện thoại thông minh sẽ sử dụng, bạn sẽ dễ dàng đọc và so sánh các giải thích về số lần sạc giữa các sản phẩm dưới cùng một điều kiện.

Quảng cáo

W, V, A và Input/Output có ý nghĩa gì?

Phân biệt đầu vào và đầu ra

Đây là sơ đồ mô phỏng tách biệt giữa tình huống sạc điện cho pin dự phòng và tình huống cấp nguồn cho thiết bị. Dựa vào hướng của mũi tên, bạn có thể phân biệt rõ Input (Đầu vào) và Output (Đầu ra) trong bảng thông số kỹ thuật.

W (Watt) là công suất, V (Volt) là điện áp, và A (Ampere) là cường độ dòng điện. Trong khi Wh biểu thị lượng năng lượng được lưu trữ, thì W biểu thị công suất được cung cấp tại thời điểm đó. Đối với sạc dòng điện một chiều (DC), công suất được tính bằng công thức W = V × A. Ví dụ, 9V và 2A sẽ cho ra 18W. Định nghĩa đơn vị điện năng, điện áp và dòng điện của NIST

Đơn vị / Ký hiệuBiểu thịCách đọc trên bảng thông số
mAhDung lượng điện tíchĐọc kết hợp với điện áp hoặc tiêu chuẩn hiển thị
WhNăng lượngDùng để so sánh dung lượng giữa pin và thiết bị, hoặc quy định hàng không
WCông suấtXem công suất tương ứng của từng cổng đầu vào và đầu ra
VĐiện ápXem pin dự phòng có thể cung cấp đúng mức điện áp mà thiết bị yêu cầu hay không
ADòng điệnĐọc công suất kết hợp với điện áp tương ứng
Đầu vào / InputĐiện năng nhận vào pin dự phòngĐiều kiện sạc cho pin dự phòng từ củ sạc
Đầu ra / OutputĐiện năng cấp ra từ pin dự phòngĐiều kiện sạc cho thiết bị từ pin dự phòng

Bạn có thể xác nhận mối quan hệ giữa các đơn vị tại NIST. Vai trò của bên cấp nguồn và nhận nguồn trên cổng USB-C được phân biệt theo thông số kỹ thuật của USB-IF, và đầu vào/đầu ra của từng sản phẩm được kiểm tra trong bảng thông số kỹ thuật. Để xem ví dụ cụ thể về cách hiển thị thông tin, vui lòng tham khảo tài liệu hướng dẫn sử dụng của MOT-MBSS10002.

Nếu hình dung V giống như áp lực nước và A giống như lưu lượng dòng chảy, thì W gần giống với năng lực cung cấp kết hợp cả hai. Tuy nhiên, khi muốn so sánh đến dung lượng pin, bạn không nên chỉ dựa vào hình dung này mà hãy sử dụng Wh – đơn vị có tính đến cả điện áp.

Ngay cả khi công suất tối đa (W) lớn, điều đó không có nghĩa là thiết bị chắc chắn sẽ nhận được mức công suất đó. Sạc nhanh chỉ được thiết lập khi thiết bị và pin dự phòng đáp ứng đồng thời các điều kiện về chuẩn sạc, điện áp và cáp kết nối. Tốc độ sạc cũng có thể thay đổi tùy thuộc vào nhiệt độ và mức pin còn lại của thiết bị. Giải thích về USB PD của USB-IF, Điều kiện sạc nhanh của Apple

Quảng cáo

Cách chọn pin dự phòng: 5 điểm cần lưu ý

5 tiêu chí cần kiểm tra trước khi mua

Đây là hình minh họa 5 hạng mục cần kiểm tra trước khi mua. Bạn cần xem xét dung lượng, công suất và tiêu chuẩn, cổng kết nối, kích thước – trọng lượng, cũng như tính an toàn sao cho phù hợp với thiết bị sử dụng và cách thức mang theo bên mình.

Trước khi mua, hãy lần lượt kiểm tra 5 yếu tố sau đây. Sau khi đã quyết định được công suất đầu ra, việc kiểm tra tiếp phần đầu vào (dùng để sạc cho chính pin dự phòng) sẽ giúp bạn cân nhắc toàn diện cả khi sử dụng ở ngoài lẫn khi sạc lại ở nhà.

  1. Dung lượng: Có đủ lượng điện cần bổ sung và số lần sạc hay không.
  2. Công suất và chuẩn sạc nhanh: Có phù hợp với điều kiện của thiết bị và cáp sạc đang dùng hay không.
  3. Loại và số lượng cổng kết nối: Có đáp ứng số lượng kết nối cần thiết và công suất khi sử dụng đồng thời hay không.
  4. Kích thước và trọng lượng: Có phù hợp với nơi mang theo hoặc cách sử dụng hay không.
  5. Tính an toàn: Có kiểm tra được dấu PSE tròn, nhà cung cấp, các tính năng bảo vệ, cũng như thông tin về việc triệu hồi hoặc thu hồi sản phẩm hay không.
Quảng cáo

Chọn dung lượng dựa trên số lần sạc cần thiết và cách mang theo

Cân nhắc số Wh của pin tích hợp
容量表示のmAh・定格電圧・Whを読むための架空例

Đây là sơ đồ tự vẽ minh họa cách đọc nhãn hiển thị dung lượng. 10.000mAh, 3,7V và 37Wh là ví dụ hiển thị giả định, không phải thông số kỹ thuật của một sản phẩm cụ thể. Khi tính toán số lần sạc, bạn cũng cần kiểm tra điều kiện điện áp và Wh.

CheckPoint:容量を選ぶ前に

  • Xác định dung lượng pin của thiết bị cần sạc cùng với điện áp định mức.
  • Xác định thời gian ra ngoài và số lần cũng như mức độ cần sạc bổ sung.
  • Tính toán tổn thất chuyển đổi và mức tiêu thụ khi đang sử dụng thiết bị, từ đó để lại mức dự phòng cần thiết.
  • Đối chiếu chỉ số Wh, dung lượng đầu ra định mức của các ứng viên với kích thước thực tế và trọng lượng.

Điều quan trọng không phải là con số dung lượng lớn hay nhỏ, mà là dung lượng đủ để bù đắp lượng điện sử dụng khi ở bên ngoài. Năng lượng cần thiết sẽ khác nhau giữa trường hợp ra ngoài ngắn hạn chỉ muốn sạc lại một phần dung lượng còn thiếu và trường hợp đi du lịch muốn sạc nhiều thiết bị.

Dưới đây là các khoảng so sánh phỏng chừng để thu hẹp các ứng viên dung lượng. Các ranh giới 5.000, 10.000 và 20.000mAh có sự chồng chéo với nhau. Mục đích sử dụng không thay đổi đột ngột tại các con số đó, và ngay cả với các sản phẩm cùng khoảng dung lượng, bạn cũng cần so sánh riêng lẻ tiêu chuẩn điện áp, đầu ra, kích thước và khối lượng.

Có thể cuộn
Khoảng dung lượng hiển thị trên sản phẩmMục đích sử dụng dễ hình dungCách đánh giá số lần sạcCách mang theo và xác nhận bổ sung
Dưới 5.000mAhRa ngoài ngắn hạn hoặc sạc bổ sung khẩn cấpƯớc tính lượng sạc bổ sung cần thiết từ Wh của thiết bịSo sánh kích thước thực tế và khối lượng với vị trí cất giữ như túi áo, túi quần
5.000〜10.000mAhMang theo hàng ngày, sạc bổ sung cho điện thoại thông minhCộng thêm phần dự phòng do tổn thất năng lượng vào lượng thiếu hụt trong ngày hoặc số lần mong muốnXem xét khả năng cất gọn trong túi xách và thời gian sạc lại cho pin dự phòng
10.000〜20.000mAhSạc nhiều lần, dùng cho điện thoại thông minh và máy tính bảngTổng hợp số Wh và lượng sạc bổ sung của từng thiết bị muốn sạcXem xét công suất cần thiết cho máy tính bảng và cách phân bổ khi kết nối đồng thời
Trên 20.000mAhDu lịch dài ngày, hoạt động ngoài trời, máy tính xách tay, dự phòng tại nhàƯớc tính số Wh cần thiết từ số ngày và số lượng thiết bịXác nhận công suất cần thiết cho máy tính, quy định hàng không, vị trí bảo quản và kiểm tra định kỳ

Khoảng dung lượng và mục đích sử dụng chỉ là mức tham khảo để sàng lọc các ứng viên. Vui lòng tham khảo hướng dẫn của Bộ Đất đai, Hạ tầng, Giao thông và Du lịch Nhật Bản về quy đổi dung lượng, sách hướng dẫn sử dụng của MOT-MBSS10002 cho ví dụ cụ thể về dung lượng đầu ra, và hướng dẫn an toàn của NITE về bảo quản và kiểm tra.

Cách tính số lần sạc phỏng chừng là: Năng lượng thực tế đến được pin của thiết bị (Wh) ÷ Dung lượng pin của thiết bị (Wh). Khi ước tính từ số Wh được lưu trữ trong pin dự phòng, bạn cần tính đến tổn thất trong quá trình chuyển đổi và sạc, cũng như lượng điện mà thiết bị sử dụng để hoạt động. Không nên áp dụng cùng một hiệu suất cho mọi sản phẩm, hãy kiểm tra các thiết bị và điều kiện đi kèm trong phần mô tả về dung lượng đầu ra hoặc số lần sạc của sản phẩm đó. Hiệu suất chuyển đổi điện áp và năng lượng khả dụng của pin

Ví dụ, giả sử bạn muốn sạc bổ sung cho thiết bị 5.000mAh và 3.85V từ lúc cạn pin đến khi đầy 2 lần, lượng điện tích lũy vào thiết bị riêng phần này đã là 19,25Wh × 2 = 38,5Wh. Với viên pin dự phòng 37Wh trong ví dụ giả định tương tự, dung lượng thậm chí còn chưa đạt đến mức đó ngay cả trước khi tính đến các tổn thất. Bằng cách tổng hợp số Wh ở phía thiết bị từ số lần cần thiết, sau đó tính đến tổn thất chuyển đổi/sạc và mức tiêu thụ trong lúc sử dụng, bạn sẽ dễ dàng sắp xếp các điều kiện hơn là chỉ chọn dựa trên thông số mAh hiển thị trên sản phẩm. Quy đổi đơn vị Wh

Thay vì luôn sạc điện thoại thông minh từ lúc cạn kiệt đến khi đầy 100%, nếu bạn sạc từ lúc pin vẫn còn một phần, lượng điện cần thiết cho mỗi lần cũng sẽ thay đổi. Nếu bạn xem xét nhu cầu thiếu hụt thông thường đối với nhu cầu hàng ngày, và dựa trên cơ hội sạc cũng như số ngày đối với nhu cầu du lịch, bạn có thể thu hẹp các ứng viên mà không làm tăng thêm hành lý vượt mức cần thiết.

Ms. Gadget

Đối với mục đích du lịch, có phải cứ chọn loại dung lượng càng lớn càng tốt không?

Mr. Gadget

Không chỉ số đêm lưu trú, bạn còn nên cân nhắc cả thời gian có thể sạc lại pin dự phòng tại nơi ở. Nếu bạn có kế hoạch đi máy bay, việc kiểm tra nhãn hiển thị Wh và các điều kiện mang theo trước khi quyết định dung lượng sẽ giúp bạn lựa chọn dễ dàng hơn.

Quảng cáo

Công suất và chuẩn sạc nhanh cần phù hợp với điều kiện của thiết bị và cáp

Sạc nhanh là sự kết hợp

Hãy kiểm tra bằng cách kết hợp các điều kiện chính thức của thiết bị, công suất đầu ra và chuẩn của cổng trên pin sạc, cùng với định mức của cáp. Củ sạc dùng để sạc lại cho pin dự phòng sẽ được kiểm tra riêng.

CheckPoint: Thứ tự kiểm tra công suất và chuẩn sạc

  • Tra cứu số model của thiết bị và xác nhận điều kiện sạc chính thức.
  • Xem công suất W tối đa của riêng cổng sử dụng, cùng với điện áp và dòng điện tương ứng.
  • Đảm bảo các chuẩn sạc mà thiết bị yêu cầu như USB PD, PPS, Quick Charge…
  • Kiểm tra đầu cắm của cáp, định mức dòng điện/công suất và khả năng tương thích EPR cần thiết.

Nếu bạn muốn sạc đầy nhanh chóng, hãy lựa chọn bằng cách kết hợp thiết bị, sạc dự phòng và cáp sạc với nhau. USB PD (USB Power Delivery) là cơ chế thương lượng mức điện áp và dòng điện cấp nguồn giữa các thiết bị tương thích. QC (Quick Charge) là công nghệ sạc nhanh của Qualcomm, đòi hỏi sự kết hợp giữa thiết bị hỗ trợ và phía củ sạc hỗ trợ. Giải thích về USB PD từ USB-IF, Câu hỏi thường gặp về Quick Charge của Qualcomm

Đừng vội mặc định smartphone hay tablet là phải có mức W cố định nào đó, hãy đọc các điều kiện theo từng mẫu máy cụ thể như sau.

Loại thiết bịVí dụ cụ thể về điều kiện chính thứcCách áp dụng khi chọn pin sạc dự phòng
Điện thoại thông minhĐiều kiện sạc nhanh cho iPhone Air và 17e là từ 20W trở lên; trong khi iPhone 17, 17 Pro, 17 Pro Max cần củ sạc từ 40W trở lên để sạc nhanh tối đa khoảng 50% trong khoảng 20 phútDựa vào điều kiện của mẫu máy tương ứng để kiểm tra đầu ra USB PD và cáp sạc. Đối với Android, hãy tra cứu điều kiện chính thức của từng model cụ thể
Máy tính bảngiPad thế hệ thứ 8, 9, 10… có ví dụ đi kèm củ sạc 20W. Nhìn chung đối với các dòng iPad, tùy theo mẫu mã hoặc quốc gia/vùng mà có thể không đi kèm củ sạcKhông nhầm lẫn giữa công suất W của phụ kiện đi kèm và mức điện áp đầu vào tối đa của thiết bị, hãy kiểm tra các điều kiện về nguồn điện và cáp của chiếc iPad bạn đang dùng
Máy tính xách tayMacBook Air 13 inch (từ 2022 trở đi) có ví dụ bộ đổi nguồn khuyên dùng là 30W, MacBook Pro 16 inch (từ 2021 trở đi) là 140WKiểm tra chính xác nguồn điện khuyến nghị cho model máy, điều kiện cấp nguồn USB PD, và mức tiêu thụ điện năng khi đang sử dụng

Cơ sở cho từng hàng: Sạc nhanh iPhone, Bộ đổi nguồn đi kèm iPad v.v., Bộ đổi nguồn Mac. Các mốc thời gian hiển thị của Apple phụ thuộc vào các điều kiện như bộ đổi nguồn đang dùng, cài đặt và môi trường.

Số watt đi kèm hoặc được khuyến nghị cho bộ đổi nguồn là manh mối để chọn nguồn điện phù hợp với thiết bị. Khi chọn pin sạc dự phòng, ngoài điều đó ra, bạn còn cần đối chiếu điện áp cổng và các chuẩn hỗ trợ. Đối với iPad dùng cổng USB-C, việc sử dụng bộ sạc tương thích có công suất W cao hơn phụ kiện đi kèm đôi khi có thể giúp sạc nhanh hơn. Vì máy tính xách tay vẫn tiêu thụ điện ngay cả khi đang khởi động, nếu bạn dự định vừa cắm sạc vừa sử dụng, hãy cân nhắc cả hai yếu tố là sạc pin và khả năng hoạt động. Sạc pin cho iPad trang bị USB-C, Điều kiện cấp nguồn cho Mac

Cáp cho iPhone, từ dòng 15 trở lên sẽ dùng USB-C, còn các mẫu máy tương thích cũ hơn sẽ dùng cáp USB-C sang Lightning. Ngoài việc đầu cắm vừa vặn, hãy kiểm tra xem cáp có đáp ứng các tiêu chuẩn sạc cần thiết hay không. Điều kiện về cáp của Apple

Để cấp nguồn vượt quá 60W bằng USB PD, bạn cần cáp hỗ trợ 5A. Trong trường hợp vượt quá 100W, hãy xác nhận thêm rằng củ sạc, thiết bị và cáp đều hỗ trợ EPR. Cáp hỗ trợ 5A cũng có loại lên đến 100W, vì vậy không thể chỉ dựa vào nhãn 5A để kết luận là hỗ trợ 240W. 240W là điều kiện theo tiêu chuẩn kỹ thuật 48V và 5A. Tài liệu thông số kỹ thuật của USB PD

Ms. Gadget

Nếu ghi là hỗ trợ PD, tôi có dùng được PPS và 240W không?

Mr. Gadget

Bạn hãy xem kỹ phần ghi chú về các tính năng mong muốn. Cách chọn là: nếu thiết bị cần PPS thì xem phạm vi hỗ trợ PPS, còn nếu máy tính xách tay cần cấp nguồn trên 100W thì kiểm tra tiêu chuẩn EPR và định mức của cáp.

Không phải cứ số phiên bản PD mới hơn là sẽ dùng được tất cả các tính năng và công suất tối đa. Những ai muốn so sánh chi tiết, xin hãy tham khảo thêm phần Mối quan hệ giữa PD, PPS, AVS và cáp cùng Bảng niên đại theo thế hệ ở phần sau.

Các điều kiện để nạp năng lượng cho chính viên sạc dự phòng sẽ được giải thích chi tiết trong mục Kiểm tra đầu vào của thiết bị, thời gian sạc và tính năng Pass-through.

Quảng cáo

Kiểm tra loại cổng, số lượng cổng và sự phân chia công suất khi sạc đồng thời

Kiểm tra điều kiện kết nối giữa thiết bị chính và thiết bị đầu cuối

Không chỉ loại cổng, chúng ta còn cần đối chiếu vai trò đầu vào/đầu ra, các tiêu chuẩn hỗ trợ, số lượng thiết bị dùng đồng thời và cách phân bổ công suất.

Công suất tối đa khi dùng đơn lẻ và phân bổ đồng thời là khác nhau

Lấy MOT-MBSS10002 làm ví dụ, đây là sơ đồ đặt song song công suất khi kết nối đơn lẻ và khi sạc đồng thời hai thiết bị. Đây là điều kiện áp dụng riêng cho một số sản phẩm nhất định, hãy lưu ý không áp dụng cùng một mức phân bổ này cho các sản phẩm khác.

CheckPoint:Liệu có kết nối được những gì bạn cần không

  • Xác định loại cổng kết nối phù hợp với thiết bị và cáp sạc.
  • Đọc chiều cấp nguồn (đầu vào/đầu ra) của từng cổng trong bảng thông số kỹ thuật.
  • Kiểm tra xem mức công suất đầu ra có đáp ứng số lượng thiết bị bạn muốn sạc cùng lúc hay không.
  • Xác nhận công suất tối đa khi dùng đơn lẻ, tổng công suất khi dùng đồng thời và mức phân bổ cho từng cổng.

Nếu bạn muốn sạc đồng thời điện thoại thông minh và tai nghe bằng dây cáp, bạn cần có mức công suất đủ để cấp điện cho cả hai. Ngay cả khi có hai cổng, nếu một cổng chỉ dành riêng cho việc nhận nguồn vào của thân máy, bạn sẽ không thể sử dụng theo cách tương tự. Ngoài số lượng cổng, hãy tìm hiểu xem mỗi cổng dùng để kết nối với thiết bị gì.

Có thể cuộn
Tên cổngHình dáng cơ bảnĐặc điểm khi kết nốiCần kiểm tra gì về đầu vào/đầu ra trên thân máyVí dụ về thiết bị kết nối / Mục đích sử dụng
USB Type-ACổng cắm hình chữ nhậtĐối với cổng tiêu chuẩn, cần cắm cáp đúng chiềuCó ví dụ dùng làm cổng đầu ra trên sạc dự phòng. Hãy xác nhận tính năng qua thông số kỹ thuật của sản phẩmCáp nối đầu USB-A vào thân máy, đầu còn lại vào thiết bị tương thích
USB Type-CHình bầu dục đối xứng trên dướiCó thể cắm mà không cần bận tâm mặt trước hay mặt sauXác nhận xem cổng hỗ trợ cả đầu vào và đầu ra, một chiều, hay hỗ trợ PD, PPS và công suất tối đa (W)Điện thoại thông minh, máy tính bảng, máyδ tính xách tay hỗ trợ USB-C, v.v.
LightningCổng thon dài độc quyền của AppleDùng để kết nối với các thiết bị Apple tương thíchXác nhận xem đó là cổng đầu vào của thân máy hay là đầu cắm phía thiết bị của cáp tích hợpCác dòng máy tương thích như iPhone 14 trở về trước
Micro USB Type-B (USB 2.0)Kích thước nhỏ, mặt trên và dưới khác nhauCần cắm đúng chiềuXác nhận mục đích sử dụng như dùng làm đầu vào cho thân máy và công suất đầu vào (W)Sạc dự phòng có đầu vào Micro USB hoặc các thiết bị tương thích

Vui lòng tham khảo tài liệu hướng dẫn sử dụng của Sanwa Supply để biết các ví dụ cụ thể về thao tác căn chỉnh chiều cắm của cổng, hướng dẫn từ USB-IF về mối quan hệ giữa hình dáng USB-C và các tính năng hỗ trợ, tài liệu hướng dẫn sử dụng của MOT-MBSS10002 để xem ví dụ thực tế về hiển thị đầu vào/đầu ra trên thân máy, và hướng dẫn từ Apple về cách kết nối iPhone. Chỉ riêng hình dáng cổng kết nối không thể quyết định được mức công suất điện, hướng đầu vào/đầu ra, hay khả năng hỗ trợ truyền dữ liệu tốc độ cao.

Khi sử dụng nhiều ngõ ra, thay vì cộng dồn công suất tối đa đơn lẻ của từng cổng, bạn hãy đọc bảng phân bổ khi sử dụng đồng thời. Đối với model MOT-MBSS10002, các điều kiện sẽ thay đổi như sau:

Cách kết nốiĐầu ra USB-CĐầu ra USB-ATổng công suất đầu ra
Chỉ sử dụng USB-CTối đa 30WKhông sử dụngTối đa 30W
Chỉ sử dụng USB-AKhông sử dụngTối đa 18WTối đa 18W
Sử dụng đồng thời USB-C và USB-ATối đa 18WTối đa 12WTối đa 30W

Đây là ví dụ cụ thể dựa trên thông số kỹ thuật đầu ra của MOT-MBSS10002. Điều này không có nghĩa là thiết bị có thể xuất đồng thời 30W cho USB-C và 18W cho USB-A.

Ms. Gadget

Nếu tôi dự định kết nối máy tính xách tay và điện thoại thông minh cùng lúc, tôi nên xem xét ở phần nào?

Mr. Gadget

Hãy xem xét bảng phân bổ cho tổ hợp thiết bị đó để biết còn lại bao nhiêu Watt (W) cấp cho máy tính xách tay. Ngay cả khi một sản phẩm đủ dùng khi hoạt động độc lập, bạn vẫn cần phải kiểm tra riêng các điều kiện khi kết nối hai thiết bị.

Các sản phẩm có tích hợp sẵn cáp sạc là lựa chọn đáng cân nhắc khi bạn muốn giảm số lượng dây cáp phải mang theo. Hãy kiểm tra xem cáp có khớp với đầu cắm của thiết bị hay không, chiều dài và hướng cắm có vừa vặn khi đeo ốp lưng hay không, cáp có thể thay thế khi bị hỏng hay không, và có thể sử dụng các cổng bên ngoài hay không. Nếu bạn vừa sử dụng vừa cầm điện thoại trên tay, tính cơ động cũng sẽ là một tiêu chí lựa chọn. Những ai muốn sử dụng sạc không dây hãy nhớ xem qua phần điều kiện tương thích Qi2 ở nửa sau bài viết.

Quảng cáo

So sánh kích thước thân máy và trọng lượng theo kích thước thực tế, cách cầm và dung lượng cần thiết

So sánh kích thước khi mang theo

Đối với không gian cất giữ, hãy xem xét chiều dài, chiều rộng, độ dày của thân máy cùng với các hành lý khác; còn đối với lúc cầm trên tay, hãy cân nhắc độ khít khi chồng lên thiết bị và vị trí của cáp sạc.

So sánh cả cách mang theo

Hình ảnh minh họa cảnh mang theo trong túi áo, túi quần hoặc túi xách. Hãy kiểm tra kích thước, trọng lượng và dung lượng cần thiết của thân máy cũng như nơi cất giữ.

CheckPoint: Phù hợp với nơi mang theo hay không

  • So sánh chiều dài, chiều rộng, độ dày và khối lượng theo thông số kỹ thuật của từng ứng cử viên.
  • Cân nhắc kích thước của nơi cất giữ và cách sử dụng ở trạng thái đã kết nối cáp.
  • Xem xét xem kích thước đó có thể mang theo hàng ngày hay không, sau khi đã đáp ứng đủ lượng điện năng cần bổ sung.
  • Đối với loại dùng ngoài trời, hãy xác nhận xem các tính năng cần thiết như chống nước, chống va đập có được ghi rõ hay không.

Nếu cho vào túi áo/túi quần, hãy kiểm tra độ dày và chiều rộng; nếu cho vào túi xách, hãy kiểm tra khả năng sắp xếp gọn gàng cùng các hành lý khác. Nếu bạn dự định cầm trên tay chồng lên điện thoại thông minh, hãy xem xét kỹ kích thước của thân máy và vị trí cáp sạc chứ không chỉ dựa vào ấn tượng qua hình ảnh.

Đối với nhu cầu sử dụng hàng ngày, mức 10.000mAh cũng là một ứng cử viên sáng giá, nhưng không có nghĩa là dung lượng này phù hợp với tất cả mọi người. Mức dung lượng cần thiết sẽ thay đổi tùy thuộc vào việc bạn chỉ cần sạc một chút để dùng cho đến khi về nhà, hay là sử dụng thiết bị suốt cả ngày. Ng cả với các sản phẩm có cùng mức dung lượng hiển thị, hãy so sánh kích thước, khối lượng, cổng sạc và cáp tích hợp để lựa chọn các tính năng cần thiết cho cách sử dụng của riêng bạn.

Ms. Gadget

Nếu mang theo hàng ngày, tôi nên tìm kiếm theo tiêu chuẩn dưới bao nhiêu gram?

Mr. Gadget

Bạn nên so sánh dựa trên hành lý thường ngày và dung lượng cần thiết. Nếu bạn đo trước cả chiều rộng và độ dày của vị trí cất giữ, bạn có thể đánh giá được độ vừa vặn mà chỉ nhìn vào trọng lượng thôi là chưa đủ.

Trong các chuyến du lịch dài ngày hoặc hoạt động ngoài trời, ngoài việc đáp ứng dung lượng và công suất cần thiết, hãy cân nhắc đến môi trường sử dụng và bảo quản. Đừng chỉ nhìn vào bề ngoài trông có vẻ chắc chắn để đánh giá khả năng chống nước hay chống sốc, hãy kiểm tra kỹ thông số kỹ thuật được nhà sản xuất ghi rõ nếu cần thiết.

Nếu dùng làm thiết bị dự phòng tại nhà, hãy kiểm tra dung lượng còn lại và bề ngoài theo hướng dẫn sử dụng, đồng thời bảo quản tránh nơi có nhiệt độ cao và ánh nắng trực tiếp. Tránh thói quen để quên sạc trong xe hơi.Hướng dẫn bảo quản và sử dụng của NITE

Nếu bạn muốn xem các ví dụ cụ thể về loại nhỏ gọn, hãy tham khảo thêm bài viết về các mẫu tích hợp đầu cắm USB-C. Hãy sắp xếp lại mức năng lượng cần bổ sung và phương thức kết nối phù hợp với thiết bị, ốp lưng rồi hãng tiến hành so sánh.

Có thể bạn cũng thích
UGREENのUSB-Cコネクター一体型5,000mAhモデル
Quảng cáo

Kiểm tra tính an toàn: Dấu PSE tròn, đơn vị kinh doanh, tính năng bảo vệ và thông tin thu hồi

Các pin sạc dự phòng đủ điều kiện trong nước
Biểu đồ tổng hợp nhãn hiệu của sạc dự phòng đối tượng và các mục cần kiểm tra trước khi mua

Dấu PSE có hai dạng là hình tròn và hình kim cương. Biểu đồ tự chế này tổng hợp các mục hiển thị cần kiểm tra trên các dòng sạc dự phòng thuộc diện quản lý tại Nhật Bản như dấu PSE tròn và tên đơn vị kinh doanh đã đăng ký. Đồng thời, bạn cũng cần kiểm tra các kênh hỗ trợ chính thức, thông tin bảo vệ, lệnh thu hồi và chính sách tái chế.

CheckPoint: Kiểm tra từ thông tin hiển thị cho đến dịch vụ hỗ trợ

  • Đối với các sản phẩm thuộc diện quản lý trong nước, hãy kiểm tra dấu PSE tròn và tên đơn vị kinh doanh ở khu vực lân cận.
  • Kiểm tra trang thông tin chính thức của nhà sản xuất hoặc đơn vị bán hàng, cũng như sách hướng dẫn sử dụng.
  • Xem xét các tính năng bảo vệ như chống sạc quá mức, xả quá mức, quá nhiệt và đoản mạch.
  • Tìm hiểu xem sản phẩm có nằm trong diện thu hồi (recall) hay không và chính sách xử lý sau khi hết hạn sử dụng.

Khi đánh giá tính an toàn, bạn nên chọn mua bằng cách cân nhắc không chỉ nhãn hiệu trước khi mua mà còn trong suốt quá trình sử dụng và sau khi sản phẩm đã hết vòng đời. Các sản phẩm sử dụng pin lithium-ion có thể dẫn đến hiện tượng sinh nhiệt hoặc cháy nổ nếu xảy ra lỗi hoặc bị thao tác sai cách. Việc kết hợp kiểm tra dấu PSE tròn, đơn vị kinh doanh, thông tin bảo vệ, lịch sử thu hồi và cách sử dụng đúng là vô cùng quan trọng. Hướng dẫn an toàn sạc dự phòng của NITE

Đối với các dòng sạc dự phòng thuộc diện quản lý theo Luật An toàn Thiết bị và Vật liệu Điện được bán tại thị trường Nhật Bản, bạn cần kiểm tra dấu PSE tròn và tên đơn vị kinh doanh đã đăng ký. Nguyên tắc chung là các thông tin này phải được in ở vị trí dễ nhìn trên bề mặt thân máy, trong khi việc hiển thị trên bao bì có các điều kiện ngoại lệ. Phạm vi của loại pin thuộc diện quản lý và các điều kiện chi tiết về nhãn hiệu sẽ được giải thích ở phần Bổ sung về nhãn PSE phía sau. Điều 17 và Biểu mẫu số 5, số 7 của Quy định thi hành Luật An toàn Thiết bị và Vật liệu Điện

Dấu PSE tròn quy định tại Biểu mẫu số 7 của Quy định thi hành Luật An toàn Thiết bị và Vật liệu Điện
Dấu PSE tròn hiển thị trên các thiết bị điện không thuộc nhóm thiết bị điện đặc biệt. Nguồn: Quy định thi hành Luật An toàn Thiết bị và Vật liệu Điện – Biểu mẫu số 7 (Công cụ tra cứu văn bản pháp luật e-Gov).
Mục kiểm tra an toànÝ nghĩa khi lựa chọnVị trí cần xem trước khi mua
Dấu PSE tròn và thông tin đơn vị kinh doanhXác nhận các thông tin bắt buộc đối với thiết bị điện thuộc diện quản lý trong nướcThông tin in trên thân máy và tên đơn vị kinh doanh ở gần đó. Đối với bao bì, cần kiểm tra cả các điều kiện ngoại lệ
Tính năng bảo vệ chống sạc quá mức, xả quá mức, quá nhiệt, đoản mạchKiểm tra xem thiết bị được thiết kế để ứng phó với những dạng sự cố nàoThông số kỹ thuật sản phẩm, sách hướng dẫn sử dụng, hỗ trợ chính thức
Nhà sản xuất, đơn vị bán hàng và thông tin liên hệXác định đối tượng để liên hệ khi xảy ra sự cốKênh hỗ trợ chính thức, thông tin doanh nghiệp, hướng dẫn bảo hành
Thông tin thu hồi và chính sách xử lýGiúp kiểm tra trong quá trình sử dụng và có hướng xử lý sau khi dùng xongThông báo quan trọng từ nhà sản xuất, hướng dẫn thu hồi, điều kiện áp dụng của JBRC

Vui lòng tham khảo NITE và Quy định thi hành luật để biết thêm chi tiết về cách hiển thị và lưu ý khi sử dụng, hoặc truy cập JBRC để tìm hiểu các điều kiện thu hồi.

Thương hiệu nổi tiếng và đánh giá từ bài viết review là những tài liệu tham khảo để so sánh, nhưng chỉ dựa vào đó thì không thể đánh giá được độ an toàn. Bạn hãy xem xét kỹ xem tại nơi mua có rõ số model và đơn vị kinh doanh hay không, có thể tra cứu đến các đầu mối chính thức hoặc thông tin thu hồi hay không. Ngay cả khi có tính năng bảo vệ, bạn vẫn cần sử dụng theo đúng sách hướng dẫn sử dụng, chẳng hạn như tránh nhiệt độ cao hoặc va đập mạnh. Xác nhận khi mua hàng và sử dụng của NITE

Ms. Gadget

Càng có nhiều nhãn hiệu khác ngoài PSE thì càng dễ so sánh độ an toàn hơn phải không?

Mr. Gadget

Vì mỗi nhãn hiệu có vai trò khác nhau, nên chúng ta không nên so sánh bằng số lượng. Ngoài các hiển thị hướng đến thị trường trong nước, bạn cũng nên kiểm tra xem có tìm được đầu mối liên hệ khi gặp rắc rối và thông tin theo từng số model hay không.

CE là dấu hiệu cho thấy sự phù hợp với các luật định áp dụng của EU, trong khi việc phê duyệt thiết bị của FCC liên quan đến các yêu cầu kỹ thuật đối với thiết bị tần số vô tuyến và việc hạn chế nhiễu có hại. Do đối tượng và thủ tục khác nhau, bạn không thể so sánh độ an toàn của pin chỉ bằng số lượng nhãn hiệu. Giải thích về CE của Ủy ban Châu Âu, Giải thích về phê duyệt thiết bị của FCC

Đối với các ứng cử viên mà bạn không thể xác nhận nhãn hiệu hoặc đơn vị kinh doanh tại thời điểm mua, hãy đối chiếu lại với các sản phẩm có thể xác nhận rõ các điều kiện. Các biện pháp xử lý khi có bất thường sau khi bắt đầu sử dụng sẽ được giải thích chi tiết trong phần Lưu ý khi sử dụng và bảo quản, còn sau khi sử dụng xong sẽ ở phần Xác nhận nơi thu hồi.

Quảng cáo

Phần bổ sung chi tiết về sạc thân máy, tiêu chuẩn, du lịch và độ an toàn

Từ đây, chúng tôi sẽ sắp xếp các điều kiện sạc của thân máy, sự khác biệt chi tiết về tiêu chuẩn, cách xử lý khi đi du lịch, cũng như các điều kiện về hiển thị pháp lý và thu hồi. Nếu bạn muốn kiểm tra những phần cần thiết trước khi mua và đọc về sự thay đổi của sạc nhanh qua từng thế hệ, hãy mở hai bảng niên biểu.

  • Những ai muốn sử dụng củ sạc đang có: Đi đến Công suất đầu vào thân máy – Thời gian sạc – Pass-through.
  • Những ai muốn so sánh chi tiết khả năng tương thích sạc nhanh: Đi đến PD, PPS, AVS và cáp, Niên biểu PD và QC.
  • Những ai đang cân nhắc việc sạc bằng lực hút nam châm hoặc đi du lịch: Đi đến Sự kết hợp giữa Qi2 và ốp lưng, Điều kiện mang lên máy bay.
  • Những ai muốn chuẩn bị để sử dụng lâu dài: Đi đến Hiển thị PSE – Bất thường – Bảo quản, Nơi thu hồi.
Quảng cáo

Xác nhận cả công suất đầu vào, thời gian sạc và pass-through của thân máy

Chuẩn bị dụng cụ để sạc thân máy

Điều chỉnh công suất đầu ra của bộ sạc và định mức của cáp cho phù hợp với điều kiện đầu vào của thân máy. Thời gian sạc được xác nhận kết hợp với các điều kiện trong sách hướng dẫn sử dụng.

Xác nhận cả thứ tự hoạt động

Hình ảnh minh họa việc đặt sách hướng dẫn sử dụng lên bàn để kiểm tra thiết bị kết nối và thứ tự sạc. Các điều kiện về cổng hỗ trợ, thứ tự ưu tiên và tốc độ của tính năng pass-through sẽ khác nhau tùy theo từng sản phẩm.

CheckPoint: Có thể nạp đầy lại sạc dự phòng trước khi ra ngoài hay không

  • Xem các cổng có thể dùng cho đầu vào, cùng với mức W đầu vào, điện áp và tiêu chuẩn.
  • Kiểm tra xem bộ sạc và cáp bạn đang có đáp ứng các điều kiện đầu vào đó hay không.
  • Xác nhận thời gian sạc đầy và các điều kiện của bộ sạc được sử dụng để đo lường thời gian đó.
  • Đối với pass-through, hãy đọc kỹ các điều kiện về cổng hỗ trợ, thứ tự ưu tiên sạc và công suất đầu ra.

Ngay cả đối với các sản phẩm có khả năng cung cấp dòng điện lớn cho thiết bị, thân máy sạc dự phòng chưa chắc đã được sạc lại với mức W tương ứng. Điều quan trọng là phải đọc riêng biệt phần Input (Đầu vào) và Output (Đầu ra) trong bảng thông số kỹ thuật. Đặc biệt khi sử dụng hàng ngày trong các chuyến du lịch, hãy kiểm tra xem bạn có thể sạc lại thiết bị trong khoảng thời gian có thể giám sát được hay không, cũng như đầu vào nào khả dụng với bộ sạc bạn đang có sẵn.

Ví dụ, đầu vào của MOT-MBSS10002 tối đa là PD30W, và khi sử dụng bộ sạc PD30W, thời gian từ trạng thái cạn pin đến khi sạc đầy là khoảng 2 giờ. Đây là khoảng thời gian khi kết hợp sản phẩm đó với bộ sạc tương ứng. Ngay cả khi bạn có cáp USB-C, nếu bộ sạc không hỗ trợ đầu ra PD cần thiết thì điều kiện này sẽ không đạt được.Đầu vào và thời gian sạc của MOT-MBSS10002

Phép tính lấy Wh chia cho số W đầu vào là khoảng thời gian giả định rằng một lượng điện năng không đổi tiếp tục đi vào pin. Thời gian sạc đầy thực tế liên quan đến tổn thất chuyển đổi điện áp cũng như việc điều khiển sạc nhằm điều chỉnh điện áp và dòng điện của pin lithium-ion. Khi mua, hãy nhớ xác nhận thời gian và điều kiện được nêu trong sách hướng dẫn sử dụng. Xin lưu ý không sử dụng số W của đầu ra để tính toán thời gian sạc của thân máy sạc dự phòng.Hiệu suất chuyển đổi điện áp, Điều khiển sạc pin lithium-ion

Ms. Gadget

Nếu muốn sạc lại sạc dự phòng trước chuyến du lịch, tôi có nên mua kèm bộ sạc luôn không?

Mr. Gadget

Trước tiên, hãy đối chiếu số kiểu máy (model) và công suất đầu ra của bộ sạc bạn đang có với điều kiện đầu vào của sản phẩm dự định mua. Sau khi tìm ra sự kết hợp phù hợp, hãy so sánh với thời gian sạc có thể sắp xếp trước khi khởi hành để xác định xem bạn có cần mua thêm món đồ gì không.

Đầu vào USB-C là điểm cần kiểm tra khi bạn muốn dùng chung cáp và thiết bị tương thích. Ngay cả khi xem xét các sản phẩm có đầu vào Micro USB, bạn cũng cần tìm hiểu về cáp cần thiết và các điều kiện đầu vào. Đừng chỉ dựa vào hình dáng của cổng cắm để quyết định về khả năng hỗ trợ sạc nhanh hay tính an toàn, hãy đọc kỹ thông số kỹ thuật và nhãn hiển thị của sản phẩm.Sự khác biệt về tính năng của USB-C

Nếu bạn muốn vừa sạc pin cho thiết bị vừa kết nối sạc dự phòng với củ sạc, hãy kiểm tra khả năng hỗ trợ pass-through (sạc thông qua) và thứ tự hoạt động. Ví dụ, đối với mẫu MOT-MBSS10002, bạn kết nối cổng USB-C với củ sạc và cổng USB-A với thiết bị, sạc dự phòng sẽ ưu tiên sạc cho thiết bị được kết nối trước rồi sau đó mới sạc cho chính nó. Ở sản phẩm này, tốc độ sạc sẽ bị giảm trong quá trình sử dụng tính năng pass-through. Không phải lúc nào thân máy và thiết bị cũng được sạc đầy cùng một lúc. Hoạt động pass-through của MOT-MBSS10002

Trước khi mua, hãy kiểm tra kỹ trong sách hướng dẫn sử dụng về các cổng đầu vào/đầu ra có thể sử dụng, chế độ ưu tiên thiết bị hay sạc đồng thời cả sạc dự phòng, cũng như tốc độ và thao tác chuyển đổi khi kết nối. Ngay cả khi bạn muốn sử dụng sạc dự phòng như một nguồn cấp điện liên tục (UPS), đừng chỉ dựa vào tính năng hỗ trợ pass-through mà cần xác nhận xem sản phẩm có đáp ứng được mục đích sử dụng đó hay không.

Ms. Gadget

Nếu sạc dự phòng hỗ trợ pass-through, liệu cắm sạc trước khi đi ngủ có tiện lợi không?

Mr. Gadget

Hãy thực hiện việc sạc pin trong khoảng thời gian mà bạn có thể quan sát được. Sẽ rất thuận tiện nếu bạn sắp xếp thời gian theo đúng thứ tự trong sách hướng dẫn sử dụng, chẳng hạn như sạc đầy thiết bị trước khi đi làm/đi học về, sau đó mới sạc cho sạc dự phòng.

Cách lựa chọn vị trí sạc và cách xử lý khi có bất thường được tổng hợp ở phần sau Lưu ý khi sử dụng và bảo quản.

Nếu bạn cũng muốn chuẩn bị thêm nguồn điện để sạc cho sạc dự phòng, hãy sắp xếp các điều kiện đầu vào cần thiết trước, sau đó tham khảo thêm cách lựa chọn củ sạc USB.

Có thể bạn cũng thích
USB充電器の選び方
Quảng cáo

Mối quan hệ chi tiết giữa PD, PPS, AVS, SPR, EPR và cáp sạc

USB PD hoạt động theo cơ chế bên cung cấp điện và bên nhận điện trao đổi các mức điện áp và dòng điện tương ứng để quyết định điều kiện cấp nguồn. Sạc dự phòng đóng vai trò là bên cung cấp khi sạc cho thiết bị và là bên nhận khi sạc cho chính viên pin. Ngay cả với các sản phẩm sử dụng cùng một cổng USB-C cho cả hai chiều, bạn vẫn cần kiểm tra các giá trị tương ứng cho cả đầu vào và đầu ra.Tài liệu kỹ thuật USB PD

PPS là cơ chế cho phép yêu cầu điện áp và dòng điện một cách chi tiết, còn AVS là cơ chế điều chỉnh điện áp. SPR là viết tắt của Standard Power Range (Dải công suất chuẩn) và EPR là Extended Power Range (Dải công suất mở rộng), trong đó EPR có thể xử lý việc cấp nguồn vượt quá 100W. Các tính năng này phụ thuộc vào việc phần cứng có được trang bị hay không, vì vậy ngoài tên gọi PD, bạn cần đọc kỹ các tính năng hỗ trợ và dải điện áp.

Thuật ngữ / Tính năngĐiểm cần lưu ý khi đọc thông số kỹ thuậtKiểm tra trước khi mua
Điện áp cố định SPRỞ mức 20V・5A, dải công suất lên đến tối đa 100W. Đối với cáp 3A, mức tối đa là 60W.Xem xét điện áp chung giữa củ sạc/pin và thiết bị, cùng dòng điện cần thiết.
PPS (Programmable Power Supply)Yêu cầu về điện áp tăng theo bước 20mV, dòng điện tăng theo bước 50mA. Chuẩn SPR PPS của PD3.2 v1.2 hiện hành có mức tối thiểu là 5V, với các mức điện áp tối đa của bên cung cấp được phân loại thành 11V, 16V và 21V.Xem củ sạc/pin có đáp ứng dải PPS mà thiết bị yêu cầu hay không.
SPR AVS (Adjustable Voltage Supply)Hỗ trợ từ 9 đến 15V, hoặc lên đến 20V tùy theo công suất hỗ trợ. Yêu cầu về điện áp tăng theo bước 100mV.Kiểm tra khả năng hỗ trợ AVS cũng như dải điện áp và công suất của sản phẩm.
Điện áp cố định & AVS của EPRCác mức điện áp cố định 28V, 36V, 48V tương ứng với công suất 140W, 180W, 240W ở dòng 5A. EPR AVS hỗ trợ từ 15V đến mức tối đa 28V, 36V, 48V tùy sản phẩm, với yêu cầu điện áp tăng theo bước 100mV.Kiểm tra khả năng hỗ trợ EPR của củ sạc/pin, thiết bị và cáp sạc, cũng như công suất tối đa của từng thành phần.

Bảng trên dựa trên tài liệu kỹ thuật USB PD3.2 v1.2 được cập nhật vào ngày 13 tháng 10 năm 2026. Dải hoạt động khả dụng của mỗi sản phẩm cần được xác nhận thông qua thông số kỹ thuật riêng của sản phẩm đó. Bạn cũng có thể tham khảo thêm hướng dẫn về EPR của USB-IF.

Ms. Gadget

Nếu mô tả của thiết bị ghi là có PPS, thì củ sạc/pin có cần hỗ trợ AVS hay không?

Mr. Gadget

Điều kiện mua sắm nên được quyết định dựa trên các tính năng mà thiết bị của bạn yêu cầu. Đừng gom chung PPS và AVS thành một, hãy đối chiếu phương thức và dải thông số trong phần hướng dẫn của thiết bị với thông số kỹ thuật của sản phẩm dự định mua để tránh bỏ sót các điều kiện cần thiết.

Trong PPS, thông số điện áp của APDO (Augmented Power Data Object) dùng để truyền tải năng lực của bên cung cấp hiển thị theo đơn vị 100mV, nhưng điện áp mà thiết bị yêu cầu trong quá trình hoạt động lại tính bằng đơn vị 20mV. Cần phân biệt rõ giữa bước hiển thị và bước yêu cầu. Theo thông规范 hiện hành, các mức điện áp tối đa của bên cung cấp được phân loại thành 11V, 16V và 21V, còn dải biểu diễn điện áp tối đa của bên nhận là từ 5 đến 21V. Yêu cầu điện áp của AVS có bước hiệu thực là 100mV.Dữ liệu yêu cầu và APDO trong tài liệu kỹ thuật USB PD

Đối với các sản phẩm PPS dựa trên phiên bản cũ, dải hỗ trợ bắt đầu từ 3,3V đôi khi vẫn được ghi nhận. Trong chuẩn PD3.2 v1.2 hiện hành, giá trị tối thiểu của SPR PPS là 5V và 3,3V được ghi chú là Deprecated (đã lỗi thời/không khuyến khích dùng) theo các giá trị trước đây. Xin đừng suy diễn thông số hiển thị của sản phẩm cũ sang các con số của phiên bản hiện hành, hãy xác nhận dải tương thích thực tế giữa thiết bị cần kết nối và củ sạc/pin.

Khi lựa chọn cáp sạc, hãy kiểm tra các điều kiện sau đây tùy theo mức công suất cần thiết:

  • Lên đến 60W: Giới hạn mà cáp 3A hỗ trợ chuẩn USB PD là 20V・3A (60W). Củ sạc/pin và thiết bị cũng cần phải hỗ trợ mức này.
  • Trên 60W đến 100W: Cần sử dụng cáp hỗ trợ dòng 5A. Ngoài ra còn có các điều kiện nhận diện năng lực của cáp thông qua chip e-marker hoặc các phương thức tương tự.
  • Trên 100W: Sử dụng cáp hỗ trợ EPR kết hợp với dòng 5A, đồng thời xác nhận rằng cả củ sạc/pin lẫn thiết bị đều hỗ trợ chuẩn EPR.

Đây là các điều kiện được quy định trong tài liệu kỹ thuật USB PD. Bạn không thể chỉ dựa vào một vài từ khóa đơn lẻ như “USB-C”, “5A” hay “hỗ trợ PD” để kết luận rằng sản phẩm có thể tương thích với mọi mức điện áp hoặc đạt công suất 240W.

Ms. Gadget

Tôi có thể gộp chung cáp sạc cho máy tính xách tay và điện thoại thành một sợi duy nhất được không?

Mr. Gadget

Hãy kiểm tra kết hợp cổng cắm trên thiết bị và cáp sạc cho cả hai thiết bị. Bạn nên xem xét xem đầu cắm, mức công suất định mức và yêu cầu EPR có phù hợp với điều kiện sạc của từng thiết bị hay không, rồi mới quyết định dùng chung một sợi hay tách riêng ra.

FRS (Fast Role Swap – Chuyển đổi vai trò nhanh) là cơ chế cho phép các thiết bị chủ (host) hoặc phụ kiện trung gian tương thích chuyển đổi nhanh chóng vai trò cấp nguồn khi mất nguồn điện ngoài. Tính năng này yêu cầu thiết bị tương thích và phải thỏa mãn các điều kiện để bắt đầu chuyển đổi vai trò. USB Type-C Authentication (Giao ức xác thực thiết bị và cáp) cùng với việc cập nhật phầnfirmware cũng là các tính năng liên quan đến thông số kỹ thuật và truyền thông, đòi hỏi bạn phải kiểm tra khả năng hỗ trợ của từng sản phẩm. Việc hỗ trợ FRS hay PD không đồng nghĩa với việc đảm bảo sạc dự phòng có thể được sử dụng như một bộ lưu điện (UPS) hay ngăn ngừa hoàn toàn tai nạn về pin.Thông số kỹ thuật USB PD liên quan đến FRS

Dual Charge (Sạc kép) được sử dụng trong QC là thiết kế phân chia công suất sạc bên trong thiết bị thành hai đường quản lý nguồn để tản nhiệt tốt hơn. Điều này không có nghĩa là sạc dự phòng có hai cổng đầu ra.Bài viết giải thích về Quick Charge 4+ của Qualcomm

Quảng cáo

Bảng niên biểu theo thế hệ của USB PD và Quick Charge

Số thế hệ là manh mối giúp bạn hiểu được sự thay đổi của công nghệ. Khi mua sắm, hãy ưu tiên kiểm tra các tính năng mà thiết bị của bạn cần cũng như khả năng đầu vào/đầu ra của sản phẩm đó. Thời điểm công bố, phiên bản thông số kỹ thuật đầu tiên, ngày trên tài liệu đính chính và thời điểm sản phẩm xuất hiện trên thị trường đều khác nhau.

Phiên bản công khai hiện tại của USB PD tính đến thời điểm xác nhận ngày 13 tháng 10 năm 2026 là 3.2 v1.2. Phiên bản đầu tiên của v1.2 là vào tháng 1 năm 2026, trang bìa của bản PDF đính chính đã lưu là ngày 19 tháng 8 năm 2026 và ngày đăng tải trên kho lưu trữ tài liệu USB-IF là ngày 14 tháng 9 năm 2026.Kho lưu trữ tài liệu USB-IF, Gói thông số kỹ thuật

Xem thông số kỹ thuật và sự thay đổi theo từng thế hệ của USB PD
Có thể cuộn
Thế hệThời điểm phát hành / sửa đổiPhạm vi điện áp và công suấtThay đổi về điều khiển và tính năngÝ nghĩa khi mua sắm
USB PD1.0Tháng 7 năm 2012. Phiên bản đầu tiên là ngày 5 tháng 7.Tối đa 20V – 5A, 100W.Thế hệ trao đổi điều kiện cấp nguồn bằng phương pháp cấu hình điện năng truyền thống.Đây là thông số kỹ thuật trước khi USB-C ra đời. Tránh nhầm lẫn các tính năng của sản phẩm USB-C hiện hành với tính năng của thế hệ này. Lịch sử sửa đổi, Giải thích lịch sử của Renesas
USB PD2.0Tháng 8 năm 2014. Phiên bản đầu tiên là ngày 11 tháng 8.Tối đa 20V – 5A, 100W.Liên quan đến việc cấp nguồn của USB-C, xử lý riêng biệt vai trò của nguồn điện và dữ liệu.Xem xét riêng biệt việc đàm phán điện năng với việc hỗ trợ hình ảnh và dữ liệu. Xuất hình ảnh qua Alt Mode đòi hỏi thiết bị và cáp phải cùng hỗ trợ. Gói bao gồm thông số kỹ thuật PD2.0, Giải thích từ USB-IF
USB PD3.0Phiên bản đầu tiên là ngày 11 tháng 12 năm 2015. Vào tháng 3 năm 2017 có ghi nhận bổ sung bài kiểm tra cho PD3.0 và PPS.Thế hệ tối đa 20V – 5A, 100W.Xử lý việc điều khiển chi tiết thông qua yêu cầu điện áp 20mV và yêu cầu dòng điện 50mA bằng PPS. PPS là tính năng thông qua việc triển khai hỗ trợ.Ngoài nhãn PD3.0, cần xác nhận khả năng hỗ trợ PPS và dải điện áp. Phân biệt giữa phiên bản đầu tiên năm 2015 và sự tiến ộ hỗ trợ PPS sau đó. Tài liệu thông số kỹ thuật, Lịch sử sửa đổi thông số kiểm tra của USB-IF
USB PD3.1Tháng 5 năm 2021.Bổ sung các mức 28V, 36V và 48V thông qua EPR, xử lý mức 140W, 180W và 240W ở dòng điện 5A.Giới thiệu EPR, cho phép điều chỉnh từ 15V đến điện áp tối đa được hỗ trợ bằng AVS.Việc cấp nguồn vượt quá 100W đòi hỏi thiết bị, củ sạc và cáp phải hỗ trợ EPR. Không phải tất cả các sản phẩm hỗ trợ 3.1 đều có thể đạt công suất 240W. Giải thích PD3.1 từ USB-IF
USB PD3.2Phiên bản đầu tiên v1.0 vào tháng 10 năm 2023, v1.1 vào tháng 10 năm 2024, phiên bản đầu tiên v1.2 vào tháng 1 năm 2026.Duy trì tối đa 48V – 5A, 240W. SPR PPS hiện hành được chia thành các mức từ 5V đến tối đa 11V, 16V và 21V.Sửa đổi SPR AVS và chia sẻ nguồn điện, v.v. SPR AVS từ 9 đến 15V – 20V, còn EPR AVS từ 15V đến tối đa 28V, 36V và 48V. Mức bước yêu cầu là PPS 20mV, AVS 100mV.Xác nhận các thông số PPS, AVS, EPR và phân phối đầu ra ngoài các con số phiên bản. Phân biệt hiển thị 3.3V của sản phẩm PPS cũ và mức tối thiểu 5V của thông số hiện hành. Tài liệu thông số kỹ thuật và lịch sử sửa đổi hiện hành

Đối với những tính năng khiến bạn thấy tò mò trên bảng niên biểu, hãy đối chiếu phần giải thích chi tiết về PPS, AVS và cáp với thông số kỹ thuật của các ứng viên để xác nhận nhé.

Đối với Quick Charge, bạn không thể xác định thứ tự công bố chỉ dựa vào các con số. Ví dụ, dòng 3+ được giới thiệu sau dòng 4+. Hãy kiểm tra xem cả thiết bị và phía sạc đều tương thích với tiêu chuẩn Quick Charge hoặc đường truyền USB PD nào. Câu hỏi thường gặp về Quick Charge của Qualcomm

Xem thông số kỹ thuật và sự thay đổi theo từng thế hệ của Quick Charge
Có thể cuộn
Thế hệThời gian giới thiệu/công bố và ra mắt sản phẩmĐiện áp, công suất, điều chỉnhTính năng chính, mối quan hệ với PDÝ nghĩa khi mua sắm
Quick Charge 1.0Được giới thiệu chính thức vào tháng 2 năm 2013. Tại thời điểm giới thiệu, đã có sẵn các thiết bị hỗ trợKhả năng khoảng 10W đã được nhắc lại trong phần giải thích chính thức của QC2.0Thế hệ ban đầu nhằm mục đích rút ngắn thời gian sạc của điện thoại thông minhKhông nhầm lẫn tháng giới thiệu với tháng trang bị đầu tiên, hãy kiểm tra khả năng tương thích của thiết bị và bên sạc. Giới thiệu QC1.0, Giải thích QC2.0
Quick Charge 2.0Công bố tháng 2 năm 2013, hé lộ triển khai sản phẩm vào nửa đầu năm 2014Class A xử lý 5V, 9V, 12V, Class B xử lý cả 20V. Theo tài liệu giải thích chính thức năm 2015, Class A đạt tối đa 24W với microUSB, 36W với Type-C, và Class B đạt từ 60W trở lênChuyển đổi điện áp giữa thiết bị và phụ kiện tương thích. Đường truyền QC truyền thống sử dụng tín hiệu D+ và D−Không coi ví dụ sản phẩm 9V • 2A = 18W là giá trị tối đa của toàn bộ Class A. Hãy kiểm tra phương thức kết nối và công suất sản phẩm. Công bố, Giải thích Class và công suất, FAQ về điện áp
Quick Charge 3.0Công bố tháng 9 năm 2015, dành cho các sản phẩm của năm 2016Điều chỉnh từ 3.6 đến 20V theo các bước 200mVSử dụng INOV để chọn điện áp phù hợp với nhu cầu của thiết bịKiểm tra phạm vi hỗ trợ và mức W tối đa của sản phẩm. Việc hỗ trợ USB PD được xem xét riêng. Công bố QC3.0
Quick Charge 4Công bố tháng 11 năm 2016, dành cho các sản phẩm vào nửa đầu năm 2017Điều chỉnh điện áp theo bước 20mVTương thích với USB-C và USB PD, kết hợp INOV, Dual Charge và quản lý nhiệt độNgoài việc hỗ trợ QC4, hãy kiểm tra các điều kiện PD mà thiết bị sử dụng và công suất thực tế. Công bố QC4, Giải thích điều khiển 20mV
Quick Charge 4+Được giới thiệu chính thức vào tháng 5-6 năm 2017Kết hợp việc điều chỉnh điện áp tỉ mỉ của dòng QC4 với việc tăng cường quản lý nhiệt, v.v.Sử dụng USB PD làm phương thức tín hiệu chính, tăng cường Dual Charge, Intelligent Thermal Balancing và các tính năng an toànHai đường truyền của Dual Charge là thiết kế bên trong thiết bị. Cần phân biệt với đầu ra hai cổng của sạc dự phòng. Giới thiệu QC4+, Giải thích PD và Dual Charge
Quick Charge 3+Được giới thiệu chính thức vào tháng 4 năm 2020Điều chỉnh điện áp theo bước 20mVThiết kế bao gồm cả đường truyền của cáp USB-A đến USB-CKhác với bước 200mV của QC3.0. Được giới thiệu sau 4+, vì vậy không nên chỉ dựa vào con số để quyết định tính mới hay sự phù hợp. Giới thiệu QC3+
Quick Charge 5Công bố vào tháng 7 năm 2020Thiết kế hỗ trợ sạc vượt quá 100WKết hợp USB PD, USB-C, pin 2S, v.v.Thời gian sạc nhanh phụ thuộc vào thiết kế thiết bị, dung lượng và điều kiện thử nghiệm. Hãy kiểm tra khả năng tương thích PD/PPS của thiết bị và công suất sản phẩm. Công bố QC5
Quick Charge 5+Được hướng dẫn trong trang tính năng hiện tại bao gồm video giới thiệu chính thức vào tháng 9 năm 2025Thông số kỹ thuật độc quyền trên 100W, tối đa 20V • 7AThế hệ được tăng cường khả năng kiểm soát nhiệt độ, v.v.7A là điều kiện riêng của Qualcomm. Không nhầm lẫn với quy định 5A của USB PD, hãy kiểm tra khả năng tương thích riêng của thiết bị, thân máy và cáp. Trang tính năng chính thức của QC5+

Ngay cả với các sản phẩm tương thích với cả QC và USB PD, bạn vẫn nên kiểm tra phương thức và công suất có thể sử dụng ở mỗi cổng. Điều quan trọng là không đánh đồng năng lực của chuẩn với công suất mà sản phẩm đó có thể cung cấp mọi lúc hoặc thời gian sạc của tất cả các thiết bị. Điều kiện hỗ trợ của Qualcomm

Ms. Gadget

Liệu chúng ta có thể so sánh các ứng dụng cử viên mà không cần phải nhớ toàn bộ bảng niên đại không?

Mr. Gadget

Có chứ. Hãy thử sắp xếp các cổng sử dụng, tính năng cần thiết cho thiết bị và điều kiện cáp cho từng ứng dụng cử viên thành từng dòng một. Khi gặp một thuật ngữ chưa biết, nếu bạn quay lại bảng niên đại, bạn có thể bắt đầu đọc từ phần cần thiết cho việc mua sắm.

Quảng cáo

Kiểm tra thiết bị, ốp lưng và chứng nhận đối với Qi2 và sạc không dây

Qi2 là xác nhận sự kết hợp tương thích

Đây là hình ảnh minh họa sự kết hợp giữa thiết bị, ốp lưng và sạc dự phòng. Việc kiểm tra sẽ được thực hiện bằng cách kết hợp khả năng tương thích Qi2, chứng nhận và độ phù hợp với ốp lưng.

Nếu bạn muốn sử dụng sạc không dây, hãy kiểm tra khả năng hỗ trợ của cả thiết bị và sạc dự phòng. Qi2 thế hệ đầu tiên có công suất tối đa 15W, trong khi Qi2 25W là thế hệ có công suất tối đa 25W dựa trên tiêu chuẩn Qi v2.2.1. WPC đã công bố việc triển khai chứng nhận Qi2 25W vào tháng 7 năm 2025. Không phải cứ ghi là Qi2 thì đều có nghĩa là 25W. Thông cáo báo chí về Qi2 25W của WPC

Những yếu tố cần kiểm tra bao gồm: khả năng tương thích của thiết bị, công suất đầu ra không dây của sạc dự phòng, chứng nhận Qi2 và độ tương thích với ốp lưng đang sử dụng. Đối với Qi2 Ready, vì có phương thức hỗ trợ Qi2 thông qua sự kết hợp được phê duyệt giữa thiết bị và ốp lưng tương thích, nên bạn cần phải kiểm tra kỹ đến mức độ kết hợp đó. Giải thích về Qi2 Ready của WPC

Chỉ dựa vào đặc điểm có nam châm hút là không thể xác định được liệu sản phẩm đó có nhận được chứng nhận Qi2 hay không. Ngay cả đối với các sản phẩm có công suất đầu ra có dây lớn, bạn cũng hãy đọc riêng công suất đầu ra không dây của chúng.

Ms. Gadget

Nếu tôi sử dụng ốp lưng có gắn nam châm, tôi có thể sạc ở mức 25W không?

Mr. Gadget

Trước tiên, hãy khoanh vùng các loại ốp lưng tương thích phù hợp với số model của thiết bị, sau đó xem xét sự kết hợp với thân máy mà bạn định sử dụng. Ngay cả khi tên sản phẩm của ốp lưng có ghi là “có nam châm”, điều quan trọng là không nên chỉ dựa vào đó để quyết định điều kiện sạc.

Tốc độ sạc cũng bị ảnh hưởng bởi các điều kiện như thiết bị và nhiệt độ. Hãy cân nhắc xem bạn muốn cầm trên tay để sử dụng hay đặt trên bàn để sạc bổ sung, từ đó đưa ra lựa chọn bao gồm cả kết nối có dây. Giải thích về Qi2 của WPC, Điều kiện về nhiệt độ và sạc nhanh của Apple

Quảng cáo

Kiểm tra dung lượng, số lượng và điều kiện sử dụng trên máy bay trước khi mang lên máy bay

Phân chia mang lên máy bay và sử dụng trên máy bay
Hình minh họa túi xách hành lý xách tay và 2 pin dự phòng

Đây là hình ảnh hệ thống hóa thông tin hướng dẫn áp dụng tại Nhật Bản từ ngày 24 tháng 4 năm 2026. Bạn được phép mang theo tối đa 2 viên pin, mỗi viên không quá 160Wh, nhưng việc được phép mang lên máy bay không có nghĩa là bạn có thể sạc pin trong chuyến bay. Hãy kiểm tra các điều kiện mới nhất của hãng hàng không và tuyến bay mà bạn định sử dụng.

Những ai đi máy bay, vui lòng kiểm tra hiển thị Wh trên thân thiết bị trước khi mua. Tại Nhật Bản, Bộ Đất đai, Cơ sở hạ tầng, Giao thông và Du lịch đã công bố hướng dẫn về sạc dự phòng vào ngày 14 tháng 4 năm 2026 và áp dụng từ ngày 24 tháng 4, nêu rõ các điều kiện sau đây. Thông báo từ Bộ Đất đai, Cơ sở hạ tầng, Giao thông và Du lịch Nhật Bản

  • Mang lên máy bay tối đa 2 cái, mỗi cái có dung lượng từ 160Wh trở xuống.
  • Không được để trong hành lý ký gửi.
  • Không sạc điện cho chính sạc dự phòng khi ở trên máy bay.
  • Không sạc pin cho các thiết bị điện tử khác từ sạc dự phòng khi ở trên máy bay.
  • Thực hiện các biện pháp phòng ngừa đoản mạch đầu cắm, không cất vào ngăn chứa đồ mà phải tự quản lý ngay tại chỗ ngồi.

Hãy kiểm tra thêm hướng dẫn dành cho hành khách của Bộ Đất đai, Cơ sở hạ tầng, Giao thông và Du lịch về việc hiển thị dung lượng, bảo vệ chống đoản mạch và quản lý tại chỗ. Ví dụ, khi quy đổi từ mAh sang Wh, bạn cần biết điện áp định mức của thiết bị. Trong trường hợp không đọc được dung lượng, tránh việc chỉ dựa vào thông số mAh trên tên sản phẩm để quyết định rằng có thể mang lên máy bay hay không.

Ms. Gadget

Nếu là dung lượng được phép mang lên, tôi có thể sạc điện thoại thông minh trên máy bay không?

Mr. Gadget

Theo hướng dẫn này của Nhật Bản, các điều kiện mang theo và điều kiện sử dụng trên máy bay là khác nhau. Hãy hoàn tất việc sạc cần thiết trước khi lên máy bay, và lưu ý không sạc cho thiết bị cũng như không cấp nguồn cho các thiết bị khác trong suốt chuyến bay.

Trước khi khởi hành, bạn cũng cần kiểm tra các điều kiện mới nhất của hãng hàng không và tuyến bay mà mình sử dụng. Đặc biệt, những ai mang theo pin dự phòng có dung lượng vượt quá 100Wh, ngoài giới hạn số lượng sạc dự phòng, cần xem xét thêm sự kết hợp của chúng.

Theo hướng dẫn tuyến nội địa của ANA, sạc dự phòng có dung lượng trên 100Wh đến 160Wh và pin dự phòng nằm trong cùng khoảng dung lượng này, tổng cộng tối đa là 2 cái. Ngoài giới hạn tối đa 2 sạc dự phòng thông thường, các thiết bị trên 100Wh sẽ được tính riêng. Các sự kết hợp tiêu biểu như sau:

Có thể cuộn
Sạc dự phòng từ 100Wh trở xuốngSạc dự phòng trên 100Wh đến 160WhPin dự phòng trên 100Wh đến 160Wh có thể bổ sung
2 cái0 cáiTối đa 2 cái
1 cái1 cáiTối đa 1 cái
0 cái2 cái0 cái (Không thể bổ sung)

Bảng trên là ví dụ cho các chuyến bay nội địa dựa trên hướng dẫn về kết hợp pin dự phòng và sạc dự phòng của ANA. Đối với pin dự phòng, cũng có các điều kiện như phải được vận chuyển cùng với thiết bị điện tử chính, và phải phòng ngừa đoản mạch từng đầu cực. Điều này không có nghĩa là “với 2 sạc dự phòng, bạn có thể bổ sung thêm 2 pin dự phòng ở bất kỳ mức dung lượng nào”.

Hãy chuẩn bị bằng cách phân biệt rõ giữa giải thích chung về pin dự phòng và các điều kiện dành riêng cho sạc dự phòng. Đối với hành trình quốc tế hoặc có nối chuyến, vui lòng kiểm tra theo hướng dẫn của từng hãng hàng không. Hướng dẫn mang theo của Bộ Đất đai, Cơ sở hạ tầng, Giao thông và Du lịch

Quảng cáo

Phạm vi của ký hiệu PSE và lưu ý khi sử dụng, bảo quản

Hãy để thiết bị trong tầm mắt khi đang sạc

Hình ảnh minh họa cảnh sạc pin ở nơi trong tầm mắt. Hãy để xa các vật liệu dễ cháy và đồ uống xung quanh, đồng thời chọn vị trí có thể tránh bị dính nước.

Biểu số 2, Khoản 12 của Phụ lục thuộc Lệnh thi hành Luật An toàn Thiết bị và Vật liệu Điện quy định pin lưu trữ ion lơ-ki (lithium-ion) thuộc đối tượng áp dụng là loại có mật độ năng lượng thể tích của pin đơn từ 400 Wh/L trở lên, ngoại trừ loại dùng cho ô tô, xe gắn máy, thiết bị máy móc y tế, và thiết bị máy móc công nghiệp. Đây là mật độ năng lượng trên mỗi thể tích của tế bào pin (cell pin), và là tiêu chuẩn khác với dung lượng Wh của toàn bộ thiết bị được kiểm tra khi mang lên máy bay. Lệnh thi hành Luật An toàn Thiết bị và Vật liệu Điện

Việc hiển thị trên sản phẩm mục tiêu liên quan đến Điều 17, Phụ lục 5 và Phụ lục 7 của Quy định thi hành. Về nguyên tắc, ký hiệu PSE hình tròn và tên doanh nghiệp khai báo phải được hiển thị gần nhau, ở vị trí dễ nhìn trên bề mặt thân máy bằng phương pháp không dễ bị phai mờ. Trong một số điều kiện, có thể sử dụng tên viết tắt đã được phê duyệt hoặc thương hiệu đã đăng ký khai báo thay cho tên doanh nghiệp. Trong trường hợp khó hiển thị trên bề mặt thân máy, có ngoại lệ là hiển thị ký hiệu và tên doanh nghiệp trên bao bì. Quy định thi hành Luật An toàn Thiết bị và Vật liệu Điện

Ký hiệu PSE hình tròn cũng không có nghĩa là chứng nhận của bên thứ ba đồng loạt hay đảm bảo không xảy ra tai nạn. Khi mua hàng, hãy kiểm tra các nhãn hiển thị này và đầu mối liên hệ của sản phẩm. Ký hiệu CE liên quan đến việc đánh giá sự phù hợp và tuyên bố sự phù hợp theo pháp luật áp dụng của EU, chứ không có nghĩa là tất cả đều là chứng nhận của bên thứ ba. Việc phê duyệt thiết bị của FCC cũng xử lý các yêu cầu kỹ thuật đối với thiết bị tần số vô tuyến. Hãy hiểu rõ vai trò của từng loại, và việc chuẩn bị cho các sự cố về pin nên bao gồm cả hướng dẫn sử dụng và thông tin thu hồi sản phẩm. Quy định thi hành, Giải thích về CE của Ủy ban Châu Âu, Giải thích hệ thống của FCC

Trong quá trình sử dụng, hãy áp dụng các điểm sau đây vào việc kiểm tra hàng ngày:

  • Đặt ở nơi trong tầm mắt khi đang sạc. Tránh sạc khi đang ngủ, khi đi ra ngoài hoặc trong các tình huống không có người trông coi.
  • Tránh nhiệt độ cao, ánh nắng trực tiếp và va đập mạnh. Cẩn thận với việc để quên trong ô tô hoặc các bất thường sau khi bị rơi rớt.
  • Ngừng sử dụng nếu có bất kỳ hiện tượng bất thường nào như nóng lên bất thường so với trước đây, phồng rộp hoặc hư hỏng. Không tiếp tục sạc mà hãy liên hệ với nhà sản xuất hoặc các bên liên quan.
  • Kiểm tra thông tin thu hồi theo từng số model. Đối với các sản phẩm được sử dụng lâu dài hoặc bảo quản ở nhà, hãy kiểm tra bề ngoài và dung lượng còn lại theo hướng dẫn sử dụng.
  • Không tự ý tháo rời hoặc vứt chung với rác thải thông thường. Hãy kiểm tra hướng dẫn từ nhà sản xuất hoặc chính quyền địa phương về phương pháp vứt bỏ.

Trong trường hợp phát khói hoặc bốc cháy, trước hết hãy đảm bảo an toàn cho bản thân. Không đến gần thân máy đang phun ra khói hoặc ngọn lửa, và hãy gọi số 119 nếu khó xử lý. Hãy phân biệt rõ giữa việc tham khảo ý kiến nhà sản xuất về các bất thường hàng ngày và cách ứng phó khi xảy ra hỏa hoạn. Cách xử lý khi xảy ra hỏa hoạn từ NITE

Vui lòng tham khảo hướng dẫn an toàn của NITE về cách sử dụng, bảo quản và ứng phó khi có bất thường, và hướng dẫn của Cơ quan Thường trực Vấn đề Người tiêu dùng Nhật Bản về lưu ý đối với nhiệt độ cao và va đập.

Đối với các sản phẩm có hiển thị dấu PSE tròn hoặc tính năng bảo vệ, việc vừa sử dụng vừa theo dõi tình trạng của thiết bị là rất quan trọng. Bằng cách lựa chọn những sản phẩm có thông tin liên hệ chính thức của nhà sản xuất rõ ràng, bạn sẽ có thể kết nối để được hỗ trợ khi phát hiện bất kỳ sự cố bất thường nào hoặc khi thiết bị đã qua chu kỳ sử dụng.

Quảng cáo

Nơi thu gom pin đã qua sử dụng và nơi tư vấn đối với các sản phẩm không thuộc diện thu gom

Kiểm tra điều kiện thu hồi và liên hệ tư vấn

Hãy xác nhận các điều kiện áp dụng của JBRC, đồng thời không tháo rời thân máy và tiến hành cách điện các đầu cực đối với thiết bị thuộc diện thu gom. Đối với các sản phẩm bị phồng rộp, hư hỏng, dính nước, sản phẩm của nhà sản xuất không phải là hội viên hoặc không rõ nhà sản xuất, tuyệt đối không cho vào thùng thu gom thông thường mà hãy liên hệ với nhà sản xuất hoặc chính quyền địa phương để được tư vấn.

Đối với sạc dự phòng đã qua sử dụng, hãy xác nhận các điều kiện thu gom trước khi mang đi xử lý. Đối với việc thu gom của JBRC, nhìn chung bạn cần phải đáp ứng tất cả các điều kiện sau.Giải thích về đối tượng và trường hợp không thuộc đối tượng thu gom của JBRC

  • Là sản phẩm của doanh nghiệp hội viên JBRC.
  • Phải nhận biết được loại pin của sản phẩm.
  • Đáp ứng các điều kiện thu gom, chẳng hạn như không có các hiện tượng bất thường như hư hỏng, dính nước, phồng rộp.

Các sản phẩm sạc dự phòng thuộc diện thu gom (với chức năng chính là sạc cho điện thoại thông minh, v.v.) sẽ được thu gom nguyên vẹn cả thân máy, không tháo rời để lấy pin ra. Hãy cách điện các đầu cực và mang đến các điểm thu gom theo hướng dẫn của các cửa hàng hoặc cơ quan chính quyền địa phương đối tác. Không phải chỉ cần có nhãn tái chế là thiết bị sẽ lập tức đủ điều kiện thu gom, mà cần phải kiểm tra doanh nghiệp hội viên, loại pin và tình trạng của thiết bị.Hướng dẫn về cách thu gom nguyên khối và cách điện của JBRC

Ms. Gadget

Liệu tôi có thể cho thân máy đã bị phồng vào thùng thu gom tại cửa hàng không?

Mr. Gadget

Những sản phẩm bị phồng rộp không nằm trong diện thu gom thông thường của JBRC. Trước khi cho vào thùng, hãy thông báo tình trạng cho nhà sản xuất hoặc chính quyền địa phương để được tư vấn về phương thức tiếp nhận.

Những thân máy không đáp ứng các điều kiện trên cần được thông báo mã số kiểu máy (model) và tình trạng cho nhà sản xuất hoặc chính quyền địa phương, sau đó tiến hành xử lý theo phương pháp được hướng dẫn. Ngay cả khi không rõ nhà sản xuất là ai, vui lòng liên hệ với chính quyền địa phương và tuyệt đối không vứt lẫn chung với rác thải thông thường.Điều kiện ngoại lệ không thuộc diện thu gom của JBRC, Hướng dẫn xử lý của NITE

Danh sách hội viên JBRC được xác nhận vào ngày 13 tháng 10 năm 2026 có bao gồm các công ty như Anker Japan Co., Ltd., CIO Co., Ltd., ELECOM Co., Ltd. và BUFFALO INC. Tuy nhiên, ngay cả với sản phẩm của các doanh nghiệp hội viên, vẫn có các điều kiện thu gom đi kèm như loại pin và tình trạng thiết bị. Việc tìm hiểu trước chính sách thu gom của nhà sản xuất từ trước khi mua sẽ giúp bạn xác định được cả nơi liên hệ sau khi đã sử dụng xong.Danh sách doanh nghiệp hội viên JBRC

Quảng cáo

Tóm tắt: Hãy chọn sạc dự phòng bằng cách kiểm tra dung lượng, công suất và độ an toàn sao cho phù hợp với nhu cầu sử dụng

Việc lựa chọn sạc dự phòng sẽ trở nên dễ dàng hơn nếu bạn dựa trên thiết bị và tình huống sử dụng để kiểm tra dung lượng, công suất, chuẩn kết nối, cổng sạc, kích thước, trọng lượng và độ an toàn. Đối với dung lượng, hãy đồng bộ hóa các điều kiện về điện áp; đối với công suất, hãy xem xét kết hợp cả khả năng tương thích của thiết bị và cáp sạc.

Tình huống sử dụngCần xác định trước tiênCần kiểm tra cuối cùng
Ra ngoài chớp nhoáng, sạc bổ sungLượng điện cần bù đắp, cổng kết nối của thiết bịKích thước thực tế và trọng lượng phù hợp với nơi cất giữ
Mang theo hằng ngàyLượng điện thiếu hụt trong ngày, tốc độ sạc nhanh cần thiếtĐầu vào của pin, bộ sạc đang có, thời gian sạc đầy pin
Máy tính xách tay và nhiều thiết bịChỉ số Wh và điều kiện sạc của từng thiết bị, số lượng kết nốiCông suất đơn lẻ và phân bổ đồng thời, định mức của cáp
Du lịch / Dự phòng tại nhàSố ngày, cơ hội có thể sạc lại, môi trường bảo quảnQuy định hàng không, kiểm tra ngoại quan hoặc dung lượng còn lại, điểm thu hồi

Khi đọc các thông số về dung lượng hoặc đầu vào/đầu ra, vui lòng tham khảo ví dụ thông số kỹ thuật của MOT-MBSS10002 đã đề cập ở phần trước. Điều kiện mang lên máy bay khi đi du lịch có thể được kiểm tra tại hướng dẫn hàng không của Bộ Đất đai, Hạ tầng, Giao thông và Du lịch Nhật Bản, trong khi tính an toàn, bảo quản và kiểm tra được nêu rõ trong hướng dẫn an toàn của NITE.

Trước khi mua, hãy nhớ kiểm tra dấu PSE tròn và tên nhà kinh doanh, kênh hỗ trợ chính thức, cũng như chính sách thu hồi hoặc triệu hồi sản phẩm. Đối với những sản phẩm không rõ mức Wh, công suất, khả năng tương thích với thiết bị, hoặc không tìm thấy thông tin hiển thị và nhà kinh doanh, hãy đối chiếu lại với các sản phẩm có thông tin rõ ràng.

Nếu bạn muốn xem các ví dụ cụ thể về loại dung lượng lớn hoặc công suất cao, vui lòng sắp xếp trước các điều kiện về máy tính hoặc thiết bị bạn đang sử dụng, sau đó tham khảo thêm bài viết này.

Có thể bạn cũng thích
UGREENの高出力・大容量モバイルバッテリー

Trước hết, hãy xác định số hiệu mẫu (model) và điều kiện sạc của thiết bị bạn đang sở hữu, sau đó đối chiếu với bảng thông số kỹ thuật của các sản phẩm ứng viên. Nếu bạn có kế hoạch đi máy bay, hãy tham khảo hướng dẫn mang theo của Bộ Đất đai, Hạ tầng, Giao thông và Du lịch Nhật Bản; còn nếu bạn muốn kiểm tra cả các điểm thu gom, vui lòng truy cập điều kiện đối tượng và hướng dẫn điểm thu gom của JBRC để chuẩn bị từ khâu bắt đầu sử dụng cho đến khi thải bỏ.

Cảm ơn bạn đã đọc đến cuối bài viết!

  • Đánh giá trong bài viết này là quan điểm riêng của trang web chúng tôi.
  • Trừ khi có ghi chú khác, giá cả và thông tin sản phẩm là thông tin tại thời điểm viết bài.
  • Vui lòng lưu ý rằng chúng tôi không chịu bất kỳ trách nhiệm nào nếu thông tin này không chính xác.
  • Tên sản phẩm và dịch vụ được đề cập trên trang web này là thương hiệu của các công ty tương ứng.

Bài viết này được viết bằng tiếng Nhật và đã được dịch.

Quảng cáo
Gadget Pin sạc dự phòng
Giải thích
Cách chọn sạc dự phòng

Nếu bạn thích bài viết này
Theo dõi

Follow @mistergadgetnet Follow Me
Hãy chia sẻ bài viết này!
  • Đã sao chép URL!
  • Đã sao chép URL!

Bình luận

Viết bình luận Hủy trả lời

Bài phổ biến
  • VOLTME là thương hiệu gì? Của nước nào? Giải đáp thắc mắc
  • Top tai nghe không dây dưới 1 triệu đáng mua nhất
  • Soundcore là thương hiệu của nước nào? Giải đáp chi tiết
Bài mới nhất
  • Đánh giá Notta Memo Pro: Trải nghiệm thực tế và lưu ý
  • Đã được đăng trên Kanarepo Kawasaki
  • DIGIFORCE: Hãng nào? Nước nào? Giải đáp A-Z!
  • AliExpress là gì, của nước nào? Giải đáp A-Z
Mục lục
  • Trang chủ
  • Liên hệ
  • Chính sách bảo mật
  • Điều khoản sử dụng
  • Về chúng tôi và Chính sách biên tập
  • Thành tích hoạt động
  • Tất cả bài viết
  • Tin tức

© 2022-2026 Mistergadget

Mục lục