เมื่อแบตเตอรี่สมาร์ทโฟนเหลือน้อยในยามที่อยู่ข้างนอก สิ่งที่พึ่งพาได้คือแบตสำรอง แต่ทว่า หากเลือกเพียงแค่ตัวเลขความจุหรือเอาต์พุตสูงสุดอย่างเดียว อาจทำให้พกพายาก หรือไม่รองรับการชาร์จเร็วที่ต้องการใช้
หลักการในการเลือกคือ กำหนดอุปกรณ์ที่จะใช้และระยะเวลาที่อยู่ข้างนอกให้แน่ชัดเสียก่อน จากนั้นจึงตรวจสอบ 5 ปัจจัย ได้แก่ ความจุ, เอาต์พุตและมาตรฐาน, พอร์ต, ขนาดกับน้ำหนัก และความปลอดภัย หากพิจารณาไปถึงกำลังไฟขาเข้าสำหรับชาร์จตัวเครื่อง และการจัดสรรเอาต์พุตเมื่อเชื่อมต่อหลายอุปกรณ์พร้อมกัน ก็จะช่วยคัด 10 เงื่อนไขที่ตรงกับการใช้งานของคุณให้แคบลงได้
ในบทความนี้ จะอธิบายตามลำดับตั้งแต่การอ่านค่าหน่วยวัดไปจนถึงวิธีการตรวจสอบก่อนซื้อ นอกจากนี้ยังครอบคลุมถึงไทม์ไลน์โดยละเอียดของการชาร์จเร็ว, มาตรฐาน Qi2, การนำขึ้นเครื่องบิน และการรีไซเคิลตัวเครื่องที่หมดอายุการใช้งาน นี่ไม่ใช่การจัดอันดับผลิตภัณฑ์เฉพาะเจาะจง แต่เป็นคู่มือช่วยให้คุณประเมินสเปกที่จำเป็นสำหรับตัวเองได้
สิ่งที่จะได้รู้จากบทความนี้!
แบตสำรองคืออะไร: กำหนดเงื่อนไขที่จำเป็นจากสถานการณ์การใช้งาน

ภาพประกอบแนวคิดที่แสดงถึงสถานการณ์การใช้งานแบตสำรองระหว่างการเดินทางไปทำงาน การออกไปข้างนอก และการท่องเที่ยว จัดระเบียบเงื่อนไขที่จำเป็นจากเวลาที่อยู่ข้างนอก อุปกรณ์ที่ใช้ จำนวนครั้งในการชาร์จซ้ำ และวิธีการพกพา
แบตสำรองคือแหล่งจ่ายไฟแบบพกพาที่มีแบตเตอรี่ในตัวซึ่งสามารถชาร์จและนำกลับมาใช้ใหม่ได้ โดยใช้พลังงานที่เก็บไว้ภายในตัวเครื่องเพื่อจ่ายไฟให้กับสมาร์ทโฟนหรือแท็บเล็ตผ่านทางพอร์ต USB และอื่นๆ แตกต่างจากที่ชาร์จ AC ที่ต้องเสียบปลั๊กไฟบ้านใช้งาน ตราบใดที่คุณชาร์จตัวแบตสำรองไว้ล่วงหน้า คุณก็สามารถใช้งานได้แม้ในขณะที่อยู่ข้างนอก คำอธิบาย “กลไกของแบตสำรอง” จากสำนักงานกิจการผู้บริโภคญี่ปุ่น
หากคุณต้องการจ่ายไฟให้กับแล็ปท็อปหรืออุปกรณ์หลายเครื่อง ให้ตรวจสอบมาตรฐานเอาต์พุตและจำนวนพอร์ตของตัวเครื่อง รวมถึงพลังงานที่อุปกรณ์นั้นๆ ต้องการ แม้ว่าพอร์ตอย่าง USB-C จะเหมือนกัน แต่ไม่ได้หมายความว่ากำลังไฟหรือฟังก์ชันที่รองรับจะเหมือนกันเสมอไป คำอธิบายการจ่ายไฟและการจัดการพลังงานจาก USB-IF
ก่อนอื่น ลองเขียนหัวข้อเหล่านี้ออกมาดูก่อน
- อุปกรณ์ที่ชาร์จ: ใช้สำหรับสมาร์ทโฟนอย่างเดียว หรือใช้กับหูฟัง แท็บเล็ต และแล็ปท็อปด้วย
- เวลาที่อยู่ข้างนอกและปริมาณการชาร์จ: เป็นการเติมไฟเล็กๆ น้อยๆ ระหว่างออกไปข้างนอกช่วงสั้นๆ เป็นการชาร์จสำหรับหนึ่งวันเต็ม หรือเป็นกรณีที่ต้องอยู่ในสถานที่ที่ไม่มีไฟชาร์จติดต่อกันหลายวัน
- การเชื่อมต่อพร้อมกัน: ชาร์จทีละเครื่อง หรือต้องการเชื่อมต่อหลายเครื่องพร้อมกัน
- วิธีพกพา: ใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อ กระเป๋าทำงาน หรือกระเป๋าเดินทาง
- เงื่อนไขสำหรับการเดินทางหรือการเตรียมพร้อมยามฉุกเฉิน: จะขึ้นเครื่องบินด้วยหรือไม่ หรือเก็บรักษาไว้ที่บ้านพร้อมกับตรวจสอบเป็นระยะ
ตัวอย่างเช่น หากเป้าหมายคือการชาร์จสมาร์ทโฟนให้มีแบตเตอรี่พอจนถึงเวลา กลับบ้าน ก็สามารถพิจารณาได้จากปริมาณการชาร์จที่จำเป็นและความสะดวกในการพกพา หากคุณใช้แล็ปท็อปขณะอยู่ข้างนอก ให้ตรวจสอบล่วงหน้าไม่ใช่แค่ความจุเท่านั้น แต่รวมถึงแรงดันไฟฟ้าและกำลังไฟที่แล็ปท็อปเครื่องนั้นรองรับด้วย สำหรับการใช้งานที่ต้องการเอาต์พุตแบบ AC สำหรับเครื่องใช้ไฟฟ้า ให้พิจารณาจากเงื่อนไขการรับไฟเข้าของอุปกรณ์ที่จะใช้ ซึ่งรวมถึงสถานีพลังงานแบบพกพา (Portable Power Station) ด้วย
Ms. Gadgetสำหรับการใช้งานกับสมาร์ทโฟนและคอมพิวเตอร์ เราสามารถเลือกแบ่งตามความจุเพียงอย่างเดียวได้ไหมครับ?
Mr. Gadgetควรดูเงื่อนไขการชาร์จของอุปกรณ์ควบคู่ไปด้วยครับ หากตรวจสอบหมายเลขรุ่นของอุปกรณ์ไว้ก่อน จะช่วยให้ไม่สับสนเวลาตรวจสอบค่าเอาต์พุตและสายเคเบิลในภายหลัง
หน่วยความจุ กำลังไฟฟ้า และการชาร์จที่ควรรู้ก่อนเลือกซื้อ
ในตารางสเปกจะมีหน่วย mAh, Wh, W, V และ A เรียงรายกันอยู่ หากแบ่งตัวเลขที่ใช้เปรียบเทียบความจุกับตัวเลขพลังงานที่มีการรับส่งกันในระหว่างการชาร์จออกจากกัน จะทำให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นว่าควรเลือกแบบไหนดี
mAh กับ Wh ต่างกันอย่างไร? วิธีดูความจุและจำนวนครั้งในการชาร์จ

แผนภาพนี้สมมติให้ตัวเครื่องมีความจุ 10,000mAh ที่ 3.7V และอุปกรณ์มีความจุ 5,000mAh ที่ 3.85V แล้วนำมาเทียบกันด้วยหน่วย Wh นี่เป็นตัวอย่างการคำนวณก่อนหักลบการสูญเสียหรือการบริโภคพลังงานจากการใช้งานอุปกรณ์ และไม่ได้แสดงถึงจำนวนครั้งในการชาร์จจริง
mAh (มิลลิแอมป์ชั่วโมง) แสดงถึงประจุไฟฟ้า ส่วน Wh (วัตต์ชั่วโมง) แสดงถึงพลังงาน เนื่องจากลำพังค่า mAh อย่างเดียวจะไม่ทราบเงื่อนไขเรื่องแรงดันไฟฟ้า การจะเปรียบเทียบพลังงานที่กักเก็บไว้ในแบตเตอรี่ที่ต่างกันจึงต้องปรับหน่วยให้เป็น Wh เสียก่อน สูตรการคำนวณโดยใช้แรงดันไฟฟ้าพิกัดคือ: คู่มือการแปลงหน่วยของ NIST, คำแนะนำการแปลงหน่วย Wh ของกระทรวงที่ดิน โครงสร้างพื้นฐาน การขนส่ง และการท่องเที่ยวญี่ปุ่น
Wh = mAh × แรงดันไฟฟ้าพิกัด (V) ÷ 1,000
ตัวอย่างเช่น หากสมมติให้แบตสำรองมีความจุ 10,000mAh ที่ 3.7V และแบตเตอรี่ของอุปกรณ์มีความจุ 5,000mAh ที่ 3.85V จะสามารถคำนวณได้ดังนี้
| รายการคำนวณ | เงื่อนไขที่สมมติ | พลังงาน |
|---|---|---|
| แบตสำรอง | 10,000mAh × 3.7V ÷ 1,000 | 37Wh |
| แบตเตอรี่อุปกรณ์ | 5,000mAh × 3.85V ÷ 1,000 | 19.25Wh |
| อัตราส่วนก่อนรวมการสูญเสีย | 37Wh ÷ 19.25Wh | ประมาณ 1.92 ครั้ง |
นี่เป็นตัวอย่างการคำนวณก่อนหักพลังงานที่สูญเสียไประหว่างการแปลงหรือการชาร์จ ในความเป็นจริงจะมีการสูญเสียเกิดขึ้นเมื่อจ่ายไฟออกจากตัวเครื่อง หรือที่วงจรชาร์จของอุปกรณ์ และหากใช้งานอุปกรณ์ไปด้วยขณะชาร์จ ก็จะมีการใช้พลังงานกับการทำงานนั้นด้วย นอกจากนี้ จำนวนครั้งยังเปลี่ยนไปตามปริมาณแบตเตอรี่คงเหลือของตัวเครื่องและอุปกรณ์ ณ เริ่มต้นการชาร์จ รวมถึงชาร์จไปถึงระดับใด ดังนั้นโปรดอย่าใช้ตัวอย่างนี้เป็นจำนวนครั้งในการชาร์จของผลิตภัณฑ์เฉพาะเจาะจง คำอธิบายทางเทคนิคเกี่ยวกับประสิทธิภาพการแปลงแรงดันไฟฟ้า
อีกสิ่งหนึ่งที่สำคัญคือ การแยกระหว่างความจุของเซลล์แบตเตอรี่และการแสดงค่าความจุเอาต์พุตพิกัดที่ดึงออกมาจาก USB ตัวเลข 10,000mAh ที่ระบุไว้ในชื่อสินค้านั้น แรงดันไฟฟ้าและความจุของแบตเตอรี่ภายใน รวมถึงความจุพิกัดตอนจ่ายไฟ 5V อาจไม่ใช่ตัวเลขภายใต้เงื่อนไขเดียวกันเสมอไป
ตัวอย่างเช่น MOT-MBSS10002 มีความจุตามสินค้าคือ 10,000mAh แต่ในคู่มือการใช้งานระบุแบตเตอรี่ภายในไว้ที่ 7.7V, 5,000mAh, 38.5Wh และมีความจุเอาต์พุตพิกัดที่ 5V, 6,600mAh อย่าเพิ่งตัดสินว่า “เหลือแค่ครึ่งเดียว” เพียงเพราะเห็นแค่ตัวเลข แต่ให้ดูว่าค่าดังกล่าวอยู่ที่แรงดันไฟฟ้าเท่าใด และแสดงถึงแบตเตอรี่ภายในหรือเอาต์พุต นอกจากนี้ ความจุเอาต์พุตพิกัดที่ 5V ก็มีความแตกต่างจากความจุที่จะนำไปเก็บไว้ในแบตเตอรี่ของอุปกรณ์โดยตรงเช่นกัน การแสดงความจุของ MOT-MBSS10002
Ms. Gadgetหากระบุไว้เหมือนกันว่า 10,000mAh จำนวนครั้งในการชาร์จจะเท่ากันด้วยไหม?
Mr. Gadgetเวลาเปรียบเทียบ ให้ดูเงื่อนไขจนถึงค่า Wh และความจุเอาต์พุตพิกัด หากกำหนดสมาร์ทโฟนที่จะใช้งานไว้ด้วย ก็จะช่วยให้อ่านเปรียบเทียบคำอธิบายจำนวนครั้งในการชาร์จของแต่ละผลิตภัณฑ์ภายใต้เงื่อนไขเดียวกันได้ง่ายขึ้น
W, V และ A คืออะไรในการป้อนเข้าและจ่ายออก?

นี่คือแผนภาพจำลองที่แยกสถานการณ์ระหว่างการเติมพลังงานให้ตัวแบตสำรองและการจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์ อ่านค่า Input และ Output ในตารางสเปกโดยดูจากทิศทางของลูกศร
W (วัตต์) คือพลังงานไฟฟ้า, V (โวลต์) คือแรงดันไฟฟ้า และ A (แอมป์) คือกระแสไฟฟ้า ในขณะที่ Wh แสดงถึงปริมาณพลังงานที่กักเก็บได้ W จะแสดงถึงกำลังไฟฟ้าที่จ่ายออกมาในขณะนั้น สำหรับการชาร์จไฟกระแสตรง (DC) จะคำนวณจากสูตร W = V × A ตัวอย่างเช่น หากเป็น 9V และ 2A จะเท่ากับ 18W คำจำกัดความของหน่วยกำลังไฟฟ้า แรงดันไฟฟ้า และกระแสไฟฟ้าจาก NIST
| หน่วย / การแสดงผล | สิ่งที่แสดงถึง | วิธีอ่านในตารางสpec |
|---|---|---|
| mAh | ความจุประจุไฟฟ้า | อ่านร่วมกับแรงดันไฟฟ้าหรือมาตรฐานการแสดงผล |
| Wh | พลังงาน | ใช้เปรียบเทียบความจุระหว่างตัวเครื่องกับอุปกรณ์ หรือใช้สำหรับเงื่อนไขการนำขึ้นเครื่องบิน |
| W | กำลังไฟฟ้า | ดูความสามารถในการรองรับกำลังไฟฟ้าของการนำเข้าและการจ่ายออกแต่ละส่วน |
| V | แรงดันไฟฟ้า | ดูว่าตัวแบตสำรองสามารถจ่ายแรงดันไฟฟ้าที่อุปกรณ์ต้องการได้หรือไม่ |
| A | กระแสไฟฟ้า | อ่านคากำลังไฟฟ้าโดยใช้ร่วมกับแรงดันไฟฟ้าที่รองรับ |
| การนำเข้า / Input | พลังงานไฟฟ้าที่รับเข้าสู่ตัวเครื่อง | เงื่อนไขในการชาร์จไฟจากที่ชาร์จเข้ามายังแบตสำรอง |
| การจ่ายออก / Output | พลังงานไฟฟ้าที่จ่ายออกจากตัวเครื่อง | เงื่อนไขในการชาร์จไฟจากแบตสำรองไปยังอุปกรณ์ |
สามารถตรวจสอบความสัมพันธ์ของหน่วยต่างๆ ได้ที่ NIST บทบาทของฝั่งจ่ายไฟและรับไฟของ USB-C ถูกจำแนกไว้ตาม ข้อกำหนดของ USB-IF และสามารถตรวจสอบค่า Input และ Output ของแต่ละผลิตภัณฑ์ได้จากตารางสเปก สำหรับตัวอย่างเฉพาะของการแสดงค่า โปรดดูที่ คู่มือการใช้งาน MOT-MBSS10002
หากเปรียบเทียบ V เป็นแรงดันน้ำ และ A เป็นขนาดของการไหล W ก็จะมีภาพลักษณ์ใกล้เคียงกับความสามารถในการจ่ายรวมของทั้งสองอย่าง อย่างไรก็ตาม เมื่อต้องการเปรียบเทียบไปจนถึงความจุของแบตเตอรี่ ไม่ควรใช้แค่ภาพเปรียบเทียบนี้อย่างเดียว แต่ควรใช้ Wh ซึ่งรวมแรงดันไฟฟ้าไว้ด้วย
แม้ว่าค่า W ของเอาต์พุตสูงสุดจะสูง แต่อุปกรณ์ก็อาจจะไม่สามารถรับพลังงานไฟฟ้านั้นได้เสมอไป การชาร์จเร็วจะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อเงื่อนไขด้านมาตรฐาน แรงดันไฟฟ้า และสายเคเบิลที่อุปกรณ์และตัวแบตสำรองรองรับนั้นตรงกัน นอกจากนี้ ความเร็วในการชาร์จยังอาจเปลี่ยนแปลงไปตามอุณหภูมิและปริมาณแบตเตอรี่ที่เหลืออยู่ของอุปกรณ์อีกด้วย คำอธิบาย USB PD จาก USB-IF, เงื่อนไขการชาร์จเร็วของ Apple
วิธีเลือกแบตสำรอง: 5 จุดสำคัญ

ภาพจำลองที่แสดงหัวข้อการตรวจสอบทั้ง 5 ข้อก่อนซื้อ โดยให้ตรวจสอบความจุ กำลังไฟและมาตรฐาน พอร์ต ขนาดและน้ำหนัก รวมถึงความปลอดภัย ให้สอดคล้องกับอุปกรณ์ที่จะใช้และวิธีการพกพา
ก่อนซื้อ ให้ตรวจสอบ 5 ข้อต่อไปนี้ตามลำดับ เมื่อตัดสินใจเรื่องกำลังไฟ (Output) แล้ว ให้ตรวจสอบการชาร์จไฟเข้าตัวเครื่อง (Input) ต่อเนื่องกันไปเลย จะช่วยให้คุณพิจารณาได้ทั้งตอนที่ใช้งานนอกบ้านและตอนที่ชาร์จไฟกลับอยู่ที่บ้าน
- ความจุ:เพียงพอต่อปริมาณการสำรองไฟและจำนวนครั้งที่ต้องการหรือไม่
- กำลังไฟและมาตรฐานการชาร์จเร็ว:ตรงกับเงื่อนไขของอุปกรณ์และสาย ใช้งานที่ใช้หรือไม่
- ประเภทและจำนวนพอร์ต:ตอบ 90% ของจำนวนการเชื่อมต่อที่จำเป็นและกำลังไฟเมื่อใช้งานพร้อมกันหรือไม่
- ขนาดและน้ำหนัก:เหมาะสมกับสถานที่พกพาและวิธีการใช้งานหรือไม่
- ความปลอดภัย:สามารถตรวจสอบเครื่องหมาย PSE ทรงกลม ชื่อผู้ประกอบการ ระบบป้องกัน และข้อมูลการเรียกคืนหรือส่งคืนสินค้าได้หรือไม่
การเลือกความจุตามจำนวนครั้งในการชาร์จที่จำเป็นและวิธีการพกพา


นี่คือภาพประกอบที่จัดทำขึ้นเองเพื่อแสดงวิธีอ่านค่าการแสดงความจุ 10,000mAh, 3.7V และ 37Wh เป็นตัวอย่างการแสดงผลสมมติ ไม่ใช่ข้อกำหนดเฉพาะของผลิตภัณฑ์ใดผลิตภัณฑ์หนึ่ง เมื่อพิจารณาจำนวนครั้งในการชาร์จ ให้ตรวจสอบเงื่อนไขของแรงดันไฟฟ้าและค่า Wh ร่วมด้วย
CheckPoint:ก่อนเลือกความจุ
- ตรวจสอบความจุแบตเตอรี่ของอุปกรณ์ที่จะชาร์จ พร้อมกับแรงดันไฟฟ้าพิกัด
- กำหนดระยะเวลาที่อยู่ข้างนอก และจำนวนครั้งหรือระดับที่ต้องการเติมพลังงาน
- เผื่อการสูญเสียจากการแปลงพลังงานและการใช้งานอุปกรณ์ในระหว่างชาร์จ พร้อมเผื่อความจุสำรองที่จำเป็น
- เทียบค่า Wh และความจุเอาต์พุตพิกัดของรุ่นที่สนใจ เข้ากับขนาดจริงและน้ำหนัก
สิ่งที่จำเป็นไม่ใช่ตัวเลขที่มาก แต่เป็นความจุที่สามารถชดเชยปริมาณการใช้ระหว่างอยู่ข้างนอกได้พอดี พลังงานที่ต้องการจะแตกต่างกัน ระหว่างกรณีที่ออกไปข้างนอกช่วงสั้นๆ และต้องการรีชาร์จแบตเตอรี่ที่เหลืออยู่เล็กน้อย กับกรณีที่ต้องการชาร์จหลายอุปกรณ์ในระหว่างเดินทางท่องเที่ยว
ด้านล่างนี้คือช่วงการเปรียบเทียบคร่าวๆ สำหรับช่วยจำกัดตัวเลือกความจุ ขอบเขตของ 5,000, 10,000 และ 20,000mAh จะมีความคาบเกี่ยวกัน การใช้งานไม่ได้เปลี่ยนไปตามตัวเลขนั้นเป๊ะๆ แต่แม้แต่ผลิตภัณฑ์ในกลุ่มเดียวกัน ก็ควรพิจารณาเกณฑ์แรงดันไฟฟ้า, เอาต์พุต, ขนาด และน้ำหนักแยกเป็นรายชิ้น
| ช่วงความจุที่แสดงบนสินค้า | การใช้งานที่เหมาะสม | วิธีพิจารณาจำนวนครั้งในการชาร์จ | วิธีพกพาและการตรวจสอบเพิ่มเติม |
|---|---|---|---|
| 5,000mAh หรือน้อยกว่า | การออกนอกบ้านช่วงสั้นๆ หรือการเติมแบตเตอรี่ฉุกเฉิน | ประมาณปริมาณการเติมที่ต้องการจากค่า Wh ของอุปกรณ์ | เปรียบเทียบขนาดจริงและน้ำหนักกับจุดจัดเก็บ เช่น กระเป๋าเสื้อ |
| 5,000〜10,000mAh | การพกพาในชีวิตประจำวัน, การเติมแบตเตอรี่สมาร์ทโฟน | บวกเผื่อส่วนที่ขาดหายในแต่ละวันหรือจำนวนครั้งที่ต้องการ กับส่วนที่สูญเสียไป | ดูความพอดีในกระเป๋าและเวลาในการชาร์จตัวแบตสำรองซ้ำ |
| 10,000〜20,000mAh | การชาร์จหลายครั้ง, สมาร์ทโฟนและแท็บเล็ต | รวมค่า Wh และปริมาณการเติมของแต่ละอุปกรณ์ที่ต้องการชาร์จ | ดูเอาต์พุตที่จำเป็นสำหรับแท็บเล็ตและการจัดสรรพลังงานเมื่อเชื่อมต่อพร้อมกัน |
| 20,000mAh ขึ้นไป | การเดินทางระยะยาว, กิจกรรมกลางแจ้ง, แล็ปท็อป, สำรองใช้ที่บ้าน | ประมาณค่า Wh ที่จำเป็นจากจำนวนวันและจำนวนอุปกรณ์ | ตรวจสอบเอาต์พุตที่จำเป็นสำหรับคอมพิวเตอร์, เงื่อนไขของสายการบิน รวมถึงสถานที่จัดเก็บและการตรวจสอบสภาพ |
ช่วงความจุและการใช้งานเป็นเพียงแนวทางในการคัด 10 ตัวเลือก สำหรับการแปลงความจุ โปรดดูคำแนะนำจากกระทรวงที่ดิน โครงสร้างพื้นฐาน การขนส่ง และการท่องเที่ยวญี่ปุ่น ตัวอย่างความจุเอาต์พุตเฉพาะ โปรดดูคู่มือการใช้งาน MOT-MBSS10002 และสำหรับการจัดเก็บและการตรวจสอบ โปรดดูคำแนะนำด้านความปลอดภัยจาก NITE
การประมาณจำนวนครั้งในการชาร์จ คิดจาก พลังงานที่ส่งถึงแบตเตอรี่ของอุปกรณ์จริงๆ (Wh) ÷ ความจุแบตเตอรี่ของอุปกรณ์ (Wh) หากประเมินจากค่า Wh ที่เก็บไว้ในตัวแบตสำรอง จะต้องคำนึงถึงการสูญเสียจากการแปลงพลังงานและการชาร์จ รวมถึงปริมาณที่อุปกรณ์ใช้ในการทำงานด้วย อย่าใช้ค่าประสิทธิภาพเดียวกันกับทุกผลิตภัณฑ์ แต่ให้ตรวจสอบคำอธิบายเกี่ยวกับความจุเอาต์พุตหรือจำนวนครั้งในการชาร์จที่ระบุไว้พร้อมกับเงื่อนไขและอุปกรณ์ของสินค้านั้นๆ ประสิทธิภาพการแปลงแรงดันไฟฟ้าและพลังงานที่ใช้งานได้ของแบตเตอรี่
ตัวอย่างเช่น หากสมมติว่าต้องการชาร์จอุปกรณ์ขนาด 5,000mAh และ 3.85V จากแบตหมดจนเต็ม 2 ครั้ง เฉพาะส่วนที่เก็บไว้ในอุปกรณ์ก็คือ 19.25Wh × 2 = 38.5Wh แล้ว สำหรับแบตสำรองขนาด 37Wh ตามตัวอย่างสมมติเดียวกัน จะไม่ถึงปริมาณดังกล่าวตั้งแต่ยังไม่หักลบการสูญเสีย หากนำค่า Wh ของฝั่งอุปกรณ์มารวมกันตามจำนวนครั้งที่ต้องการ แล้วค่อยเผื่อการสูญเสียจากการแปลง/การชาร์จและการใช้งานเข้าไป จะช่วยให้จัดระเบียบเงื่อนไขได้ง่ายกว่าการเลือกจากค่า mAh ที่แสดงบนสินค้าเพียงอย่างเดียว การแปลงหน่วย Wh
หากไม่ได้ชาร์จสมาร์ทโฟนจากแบตหมดเกลี้ยงจนเต็มทุกครั้ง แต่เป็นการเติมจากตอนที่ยังมีแบตเหลืออยู่ ปริมาณที่จำเป็นต่อหนึ่งครั้งก็จะเปลี่ยนไป หากคิดจากปริมาณที่ขาดหายไปในแต่ละวันสำหรับการใช้งานทั่วไป และคิดจากโอกาสและจำนวนวันที่สามารถชาร์จได้สำหรับการเดินทาง ก็จะช่วยจำกัดตัวเลือกให้แคบลงได้โดยไม่ต้องเพิ่มสัมภาระเกินความจำเป็น
Ms. Gadgetสำหรับใช้เดินทาง เลือกแบบความจุสูงไว้ก่อนจะดีที่สุดไหม?
Mr. Gadgetนอกจากจำนวนคืนที่พักแล้ว ลองคำนึงถึงเวลาที่คุณสามารถชาร์จตัวแบตสำรองที่ที่พักได้ด้วย หากมีแผนจะเดินทางโดยเครื่องบิน การตรวจสอบการแสดงค่า Wh และเงื่อนไขการนำขึ้นเครื่องก่อนตัดสินใจเลือกความจุ จะช่วยให้เลือกได้ง่ายขึ้น
การจับคู่เอาต์พุตและมาตรฐานการชาร์จเร็วให้เข้ากับเงื่อนไขของอุปกรณ์และสายเคเบิล

ตรวจสอบโดยการผสมผสานเงื่อนไขอย่างเป็นทางการของอุปกรณ์ เอาต์พุตพอร์ตและมาตรฐานของตัวเครื่อง และพิกัดของสายเคเบิล สำหรับเครื่องชาร์จที่ใช้รีชาร์จตัวแบตสำรองนั้นให้ตรวจสอบแยกต่างหาก
CheckPoint:ลำดับการตรวจสอบเอาต์พุตและมาตรฐาน
- ตรวจสอบหมายเลขรุ่นของอุปกรณ์ และยืนยันเงื่อนไขการชาร์จอย่างเป็นทางการ
- ดูค่าวัตต์ (W) สูงสุดของพอร์ตเดี่ยวที่จะใช้ รวมถึงแรงดันไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้าที่รองรับ
- จับคู่มาตรฐานที่จำเป็นสำหรับอุปกรณ์ เช่น USB PD, PPS และ Quick Charge
- ตรวจสอบขั้วต่อ พิกัดกระแสและกำลังไฟฟ้าของสายเคเบิล รวมถึงการรองรับ EPR ที่จำเป็น
หากคุณต้องการชาร์จไฟใหม่อย่างเร่งด่วน ให้เลือกโดยการผสมผสานอุปกรณ์ แบตสำรอง และสายเคเบิลเข้าด้วยกัน USB PD (USB Power Delivery) คือระบบที่เจรจาต่อรองกำลังไฟฟ้าที่จะจ่ายระหว่างอุปกรณ์ที่รองรับ ส่วน QC (Quick Charge) คือเทคโนโลยีการชาร์จเร็วของ Qualcomm ซึ่งต้องใช้ร่วมกันระหว่างอุปกรณ์และฝ่ายชาร์จที่รองรับ คำอธิบาย USB PD จาก USB-IF, คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับ Quick Charge จาก Qualcomm
อย่าเพิ่งเหมาว่าสมาร์ทโฟนต้องกี่วัตต์หรือแท็บเล็ตต้องกี่วัตต์เสมอกันไปหมด แต่ให้พิจารณาเงื่อนไขตามแต่ละรุ่นดังนี้
| ประเภทอุปกรณ์ | ตัวอย่างเงื่อนไขอย่างเป็นทางการ | วิธีนำไปใช้ในการเลือกแบตสำรอง |
|---|---|---|
| สมาร์ทโฟน | การชาร์จด่วนสำหรับ iPhone Air / 17e ต้องใช้ 20W ขึ้นไป ส่วนการชาร์จด่วนสูงสุดประมาณ 50% ในเวลาประมาณ 20 นาทีสำหรับ iPhone 17, 17 Pro, 17 Pro Max ต้องใช้อะแดปเตอร์ 20W ขึ้นไปเป็นเงื่อนไข | เริ่มต้นจากเงื่อนไขของรุ่นที่เกี่ยวข้อง ตรวจสอบเอาต์พุต USB PD และสายเคเบิล สำหรับ Android และอื่นๆ ให้ตรวจสอบเงื่อนไขอย่างเป็นทางการของแต่ละรุ่น |
| แท็บเล็ต | iPad รุ่นที่ 8, 9, 10 ฯลฯ มีตัวอย่างการแถมอะแดปเตอร์ 20W มาให้ สำหรับ iPad โดยรวมแล้ว มีบางรุ่นหรือบางประเทศ/ภูมิภาคที่ไม่มีการแถมเครื่องชาร์จมาให้ | อย่าสับสนระหว่างค่า W ของอุปกรณ์ที่แถมมากับกำลังไฟเข้ารองรับสูงสุดของอุปกรณ์ ตรวจสอบเงื่อนไขแหล่งจ่ายไฟและสายเคเบิลของ iPad ที่จะใช้ |
| แล็ปท็อป | MacBook Air ขนาด 13 นิ้ว (ตั้งแต่ปี 2022 เป็นต้นไป) มีตัวอย่างอะแดปเตอร์ที่แนะนำคือ 30W และ MacBook Pro ขนาด 16 นิ้ว (ตั้งแต่ปี 2021 เป็นต้นไป) คือ 140W | ตรวจสอบแหล่งจ่ายไฟที่แนะนำสำหรับรุ่นที่แน่นอน, เงื่อนไขการจ่ายไฟผ่าน USB PD และการใช้พลังงานขณะใช้งาน |
ที่มาของข้อมูลแต่ละแถว: การชาร์จ iPhone อย่างรวดเร็ว, อะแดปเตอร์แปลงไฟที่มาพร้อมกับ iPad และอื่นๆ, อะแดปเตอร์แปลงไฟของ Mac การแสดงเวลาของ Apple มีเงื่อนไขต่างๆ เช่น อะแดปเตอร์ที่ใช้ การตั้งค่า และสภาพแวดล้อม
ค่า W ที่แถมมากับอะแดปเตอร์หรือค่า W ที่แนะนำคือเบาะแสในการเลือกแหล่งจ่ายไฟที่เหมาะกับอุปกรณ์ เมื่อเลือกแบตสำรอง ให้ตรวจสอบแรงดันไฟฟ้าของพอร์ตและมาตรฐานที่รองรับเพิ่มเติมจากจุดนั้น สำหรับ iPad ที่มีพอร์ต USB-C การใช้อะแดปเตอร์ที่รองรับค่า W สูงกว่าอุปกรณ์เสริมอาจช่วยให้ชาร์จได้เร็วขึ้น เนื่องจากคอมพิวเตอร์ใช้พลังงานแม้ในขณะที่เปิดเครื่องอยู่ หากคุณวางแผนที่จะใช้งานในขณะที่เชื่อมต่ออยู่ ให้พิจารณาทั้งการชาร์จและการทำงานร่วมกัน การชาร์จ iPad ที่มี USB-C, เงื่อนไขการจ่ายไฟของ Mac
สำหรับสายชาร์จ iPhone หากเป็นรุ่น 15 เป็นต้นไปให้ใช้ USB-C และหากเป็นรุ่นที่รองรับก่อนหน้านั้นให้ใช้ USB-C เป็น Lightning นอกจากจะดูว่าเสียบเข้ากับพอร์ตได้แล้ว ให้ตรวจสอบด้วยว่าสายชาร์จนั้นตรงตามมาตรฐานการชาร์จที่จำเป็นหรือไม่ เงื่อนไขสายชาร์จของ Apple
การจ่ายไฟเกิน 60W ด้วย USB PD จำเป็นต้องใช้สายชาร์จที่รองรับ 5A หากเกิน 100W ให้ตรวจสอบด้วยว่าตัวเครื่อง อุปกรณ์ และสายชาร์จทั้งหมดรองรับ EPR แล้วหรือไม่ เนื่องจากสายชาร์จที่รองรับ 5A บางเส้นรองรับได้สูงสุดเพียง 100W จึงไม่สามารถตัดสินว่ารองรับ 240W ได้เพียงแค่เห็นข้อความระบุว่า 5A โดย 240W คือเงื่อนไขตามมาตรฐานที่ 48V และ 5A ข้อกำหนดจำเพาะของ USB PD
Ms. Gadgetหากระบุว่ารองรับ PD จะสามารถใช้ PPS และ 240W ได้ด้วยไหม?
Mr. Gadgetต้องดูให้ถึงข้อความที่ระบุฟังก์ชันที่ต้องการใช้งาน วิธีการเลือกคือ หากอุปกรณ์ของคุณต้องการ PPS ให้ดูช่วงการรองรับของ PPS และหากคอมพิวเตอร์ของคุณต้องการการจ่ายไฟมากกว่า 100W ให้ตรวจสอบ EPR และค่าพิกัดของสายชาร์จ
การที่หมายเลขเวอร์ชันของ PD ใหม่กว่าไม่ได้หมายความว่าจะสามารถใช้งานฟังก์ชันทั้งหมดหรือกำลังไฟสูงสุดได้เสมอไป สำหรับผู้ที่ต้องการเปรียบเทียบอย่างละเอียด โปรดศึกษาเพิ่มเติมจากหัวข้อ ความสัมพันธ์ระหว่าง PD, PPS, AVS และสายชาร์จ และ ตารางเวลาตามรุ่นยุค ในส่วนหลัง
เงื่อนไขในการชาร์จไฟกลับเข้าตัวแบตสำรอง จะอธิบายไว้อย่างละเอียดในหัวข้อ การตรวจสอบอินพุตของตัวเครื่อง, เวลาในการชาร์จ และ Pass-through
ตรวจสอบประเภทและจำนวนพอร์ต รวมถึงการแบ่งสรรปันส่วนเมื่อชาร์จพร้อมกัน

ไม่เพียงแต่ดูประเภทของพอร์ตเท่านั้น แต่ต้องตรวจสอบบทบาทของอินพุตและอุตพุต มาตรฐานที่รองรับ จำนวนอุปกรณ์ที่ใช้งานพร้อมกัน และการแบ่งจ่ายไฟร่วมกันด้วย

นี่คือภาพที่ยกตัวอย่าง MOT-MBSS10002 มาเรียงเปรียบเทียบกันระหว่างการเชื่อมต่อแบบเดี่ยวและการชาร์จพร้อมกันสองเครื่อง ซึ่งเป็นเงื่อนไขของผลิตภัณฑ์เฉพาะรุ่นนี้เท่านั้น โปรดอย่านำการแบ่งจ่ายไฟนี้ไปใช้กับผลิตภัณฑ์อื่น
CheckPoint:สามารถเชื่อมต่อที่จำเป็นได้หรือไม่
- ตรวจสอบประเภทของขั้วต่อให้ตรงกับอุปกรณ์และสาย
- อ่านทิศทางการ input และ output ของแต่ละพอร์ตจากตารางข้อมูลจำเพาะ
- ดูว่ามีกำลังไฟรองรับจำนวนเครื่องที่ต้องการชาร์จพร้อมกันหรือไม่
- ตรวจสอบกำลังไฟสูงสุดเมื่อใช้เดี่ยว, กำลังไฟรวมเมื่อใช้งานพร้อมกัน และการจัดสรรไฟไปยังแต่ละพอร์ต
หากต้องการชาร์จสมาร์ทโฟนและหูฟังพร้อมกันผ่านสาย จะต้องมีกำลังไฟที่สามารถจ่ายไปยังอุปกรณ์ทั้งสองได้ แม้จะมีพอร์ตสองพอร์ต แต่หากพอร์ตหนึ่งมีไว้สำหรับ input ของตัวเครื่องอย่างเดียว ก็จะไม่สามารถใช้งานในลักษณะเดียวกันได้ นอกเหนือจากจำนวนพอร์ตแล้ว ให้พิจารณาด้วยว่าพอร์ตนั้นมีไว้เชื่อมต่อกับอะไร
| ชื่อขั้วต่อ | ลักษณะรูปร่างโดยประมาณ | ลักษณะเฉพาะเมื่อเชื่อมต่อ | สิ่งที่ต้องตรวจสอบเกี่ยวกับ input/output ฝั่งตัวเครื่อง | ตัวอย่างปลายทางเชื่อมต่อและการใช้งาน |
|---|---|---|---|---|
| USB Type-A | ช่องเสียบรูปทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้า | สำหรับขั้วต่อมาตรฐาน จะต้องใช้งานโดยหันด้านของสายให้ตรงกัน | ในแบตสำรอง อาจมีตัวอย่างสำหรับใช้งานเป็น output ตรวจสอบฟังก์ชันได้จากข้อมูลจำเพาะของผลิตภัณฑ์ | สายที่ต่อด้าน USB-A เข้ากับตัวเครื่อง และอีกด้านไปยังอุปกรณ์ที่รองรับ |
| USB Type-C | รูปทรงสมมาตรบนล่างมีความโค้งมน | เสียบใช้งานได้โดยไม่ต้องกังวลว่าด้านไหนคว่ำหรือหงาย | ตรวจสอบว่าเป็นแบบรองรับทั้ง input และ output หรือทางเดียว, รองรับ PD, PPS และค่า W สูงสุดเท่าไหร่ | สมาร์ทโฟน, แท็บเล็ต, แล็ปท็อป ฯลฯ ที่รองรับ USB-C |
| Lightning | ขั้วต่อทรงรีแคบที่เป็นเอกสิทธิ์ของ Apple | ใช้สำหรับเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ Apple ที่รองรับ | ตรวจสอบว่าเป็นขั้วต่อ input ของตัวเครื่อง หรือฝั่งอุปกรณ์ของสายในตัว | รุ่นที่รองรับ เช่น iPhone 14 หรือรุ่นเก่ากว่า |
| Micro USB Type-B(USB 2.0) | ขนาดเล็กและด้านบนกับด้านล่างมีรูปร่างต่างกัน | เสียบโดยจัดทิศทางให้ตรงกัน | ตรวจสอบวัตถุประสงค์การใช้งานและค่า W ขาเข้า เช่น สำหรับเป็น input ของตัวเครื่อง | แบตสำรองที่รองรับ input แบบ Micro USB หรืออุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง |
สำหรับตัวอย่างเฉพาะของการจัดทิศทางขั้วต่อ โปรดดูที่คู่มือการใช้งานของ Sanwa Supply, ความสัมพันธ์ระหว่างรูปร่างของ USB-C และฟังก์ชันที่รองรับ โปรดดูที่คู่มือของ USB-IF, ตัวอย่างเฉพาะของการแสดงค่า input/output บนตัวเครื่อง โปรดดูที่คู่มือการใช้งานของ MOT-MBSS10002 และสำหรับการเชื่อมต่อ iPhone โปรดดูที่คำแนะนำจาก Apple รูปร่างของขั้วต่ออย่างเดียวไม่ได้เป็นตัวกำหนดกำลังไฟฟ้า, ทิศทาง input/output หรือการรองรับการถ่ายโอนข้อมูลความเร็วสูง
เมื่อใช้งาน output หลายช่องพร้อมกัน ไม่ใช่การนำค่าสูงสุดแบบเดี่ยวของแต่ละพอร์ตมารวมกัน แต่ให้ดูจากตารางการจัดสรรไฟเมื่อใช้งานพร้อมกัน สำหรับรุ่น MOT-MBSS10002 เงื่อนไขจะเปลี่ยนไปดังนี้
| วิธีเชื่อมต่อ | Output ของ USB-C | Output ของ USB-A | กำลังไฟฟ้ารวม |
|---|---|---|---|
| ใช้เฉพาะ USB-C | สูงสุด 30W | ไม่ใช้งาน | สูงสุด 30W |
| ใช้เฉพาะ USB-A | ไม่ใช้งาน | สูงสุด 18W | สูงสุด 18W |
| ใช้งาน USB-C และ USB-A พร้อมกัน | สูงสุด 18W | สูงสุด 12W | สูงสุด 30W |
นี่คือตัวอย่างเฉพาะตามข้อกำหนดด้าน output ของ MOT-MBSS10002 ซึ่งไม่ได้หมายความว่าจะสามารถจ่ายไฟจาก USB-C 30W และ USB-A 18W พร้อมกันได้
Ms. Gadgetหากมีแผนจะเชื่อมต่อแล็ปท็อปและสมาร์ทโฟนไปพร้อมกัน ควรดูที่จุดไหนดี?
Mr. Gadgetให้ดูจากตารางการจัดสรรไฟของการใช้งานคู่นั้นว่า จะเหลือไฟกี่วัตต์ (W) สำหรับฝั่งแล็ปท็อป แม้จะเป็นผลิตภัณฑ์ที่เพียงพอเมื่อใช้งานเดี่ยวๆ แต่เงื่อนไขในการเชื่อมต่ออุปกรณ์สองเครื่องจำเป็นต้องได้รับการตรวจสอบแยกต่างหาก
ผลิตภัณฑ์ที่มีสายในตัวถือเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเมื่อต้องการลดจำนวนสายที่ต้องพกพา โดยให้ตรวจสอบว่าขั้วต่อตรงกับอุปกรณ์หรือไม่, ความยาวและทิศทางสามารถใช้งานได้แม้จะใส่เคสโทรศัพท์หรือไม่, สามารถเปลี่ยนสายได้ไหมหากเกิดความเสียหาย และสามารถใช้งานพอร์ตภายนอกได้หรือไม่ หากต้องการใช้งานไปถือสมาร์ทโฟนไป ความคล่องตัวในการใช้งานก็เป็นเกณฑ์ในการเลือกเช่นกัน สำหรับผู้ที่ต้องการใช้งานการชาร์จแบบไร้สาย โปรดตรวจสอบ เงื่อนไขการรองรับ Qi2 ในส่วนหลังด้วย
เปรียบเทียบขนาดตัวเครื่องและน้ำหนักจากขนาดจริง วิธีการถือ และความจุที่จำเป็น

สำหรับการจัดเก็บ ให้พิจารณาความยาว ความกว้าง ความหนาของตัวเครื่องร่วมกับสัมภาระอื่นๆ ส่วนสำหรับการถือใช้งาน ให้พิจารณาความพอดีเมื่อซ้อนทับกับตัว thiết bị และตำแหน่งของสายเคเบิลประกอบกัน

นี่คือภาพจำลองฉากการพกพาใส่กระเป๋าเสื้อหรือกระเป๋าถือ ให้ตรวจสอบขนาด น้ำหนัก และความจุที่จำเป็นทั้งของตัวเครื่องและสถานที่จัดเก็บ
CheckPoint: เหมาะกับสถานที่ที่จะพกพาไปหรือไม่
- เปรียบเทียบความยาว ความกว้าง ความหนา และน้ำหนัก จากสเปกของแต่ละรุ่นที่เป็นตัวเลือก
- พิจารณาขนาดของสถานที่จัดเก็บและวิธีการใช้งานในสภาพที่ต่อสายเคเบิลแล้ว
- ตรวจสอบว่ามีขนาดที่สามารถพกพาได้ทุกวันหรือไม่ หลังจากที่ตอบ ตอบโจทย์ปริมาณการชาร์จที่จำเป็นแล้ว
- สำหรับประเภทใช้งานกลางแจ้ง ให้ตรวจสอบว่ามีการระบุประสิทธิภาพที่จำเป็น เช่น การกันน้ำและการ ทนต่อแรงกระแทกไว้อย่างชัดเจนหรือไม่
หากจะใส่กระเป๋าเสื้อให้ตรวจสอบความหนาและความกว้าง แต่ถ้าจะใส่กระเป๋าถือให้ตรวจสอบความเข้ากันได้กับสัมภาระอื่นๆ ด้วย หากคุณวางแผนที่จะถือใช้งานโดยซ้อนทับไว้กับสมาร์ทโฟน นอกเหนือจากความรู้สึกจากภาพถ่ายแล้ว ให้ดูขนาดของตัวเครื่องและตำแหน่งของสายเคเบิลด้วย
สำหรับการใช้งานประจำวัน ความจุ 10,000mAh ก็เป็นหนึ่งในตัวเลือก แต่ไม่ได้หมายความว่าเป็นความจุที่เหมาะสมสำหรับทุกคน ความจุที่จำเป็นจะแตกต่างกันไปตามว่าต้องการแค่เติมแบตเตอรี่เล็กน้อยจนกว่าจะกลับถึงบ้าน หรือต้องใช้งานอุปกรณ์ตลอดทั้งวัน แม้แต่ผลิตภัณฑ์ที่แสดงความจุเท่ากัน ให้เปรียบเทียบขนาด น้ำหนัก พอร์ต และสายเคเบิลในตัว แล้วเลือกฟังก์ชันที่จำเป็นสำหรับการใช้งานของคุณเอง
Ms. Gadgetหากต้องพกพาติดตัวทุกวัน ควร มองหาโดยใช้เกณฑ์ว่าต้องมีน้ำหนักไม่เกินกี่กรัมดีครับ/ค่ะ?
Mr. Gadgetขอแนะนำให้เปรียบเทียบจากสัมภาระปกติและความจุที่จำเป็น นอกจากนี้ หากวัดความกว้างและความหนาของพื้นที่จัดเก็บล่วงหน้าด้วย ก็จะช่วยให้สามารถประเมินความพอดีในจุดที่น้ำหนักอย่างเดียวไม่สามารถบอกได้
สำหรับการเดินทางระยะยาวหรือกิจกรรมกลางแจ้ง นอกจากจะต้องตอบสนองความจุและเอาต์พุตที่จำเป็นแล้ว ให้คำนึงถึงสภาพแวดล้อมในการใช้งานและการจัดเก็บด้วย อย่าตัดสินประสิทธิภาพการกันน้ำหรือกันกระแทกเพียงเพราะรูปลักษณ์ภายนอกที่ดูทนทาน หากจำเป็นให้ตรวจสอบสเปกที่ระบุไว้ของผลิตภัณฑ์
ในกรณีที่เตรียมไว้ใช้ที่บ้าน ให้ตรวจสอบระดับแบตเตอรี่ที่เหลืออยู่และสภาพภายนอกตามคู่มือการใช้งาน และจัดเก็บโดยหลีกเลี่ยงAความร้อนสูงและแสงแดดโดยตรง หลีกเลี่ยงการใช้งานเช่นการทิ้งไว้ in รถยนต์ตลอดเวลา คำแนะนำเกี่ยวกับการจัดเก็บและการใช้งานของ NITE
ผู้ที่ต้องการดูตัวอย่างเฉพาะของรุ่นขนาดเล็ก โปรดอ้างอิงจากบทความเกี่ยวกับรุ่นที่มีหัวต่อ USB-C ในตัวด้วย จัดระเบียบปริมาณการชาร์จที่จำเป็นและวิธีการเชื่อมต่อที่1เหมาะสมกับอุปกรณ์และเคสของคุณก่อนทำการเปรียบเทียบ
ตรวจสอบความปลอดภัย: เครื่องหมาย PSE ทรงกลม, ผู้ประกอบการ, ระบบป้องกัน และการเรียกคืนสินค้า


เครื่องหมาย PSE มีทั้งแบบทรงกลมและแบบรูปข้าวหลามตัด แผนภาพที่สร้างขึ้นเองนี้สรุปรายการที่ต้องตรวจสอบบนแบตสำรองที่เข้าข่ายในประเทศ เช่น เครื่องหมาย PSE ทรงกลม และชื่อผู้ประกอบการที่แจ้ง ฯลฯ พร้อมทั้งตรวจสอบช่องทางอย่างเป็นทางการ, ระบบป้องกัน, การเรียกคืนสินค้า และนโยบายการรับคืนควบคู่กันไปด้วย
CheckPoint: ตรวจสอบตั้งแต่ป้ายแสดงผลไปจนถึงบริการช่วยเหลือ
- สำหรับผลิตภัณฑ์ที่เข้าข่ายในประเทศ ให้ตรวจสอบเครื่องหมาย PSE ทรงกลม และชื่อผู้ประกอบการที่แสดงอยู่ใกล้กัน
- ตรวจสอบช่องทางติดต่ออย่างเป็นทางการของ ผู้ผลิตหรือผู้จัดจำหน่าย และคู่มือการใช้งาน
- ดูสเปกการป้องกัน เช่น การชาร์จเกิน, การคายประจุเกิน, อุณหภูมิ และไฟฟ้าลัดวงจร
- ตรวจสอบว่ามีการเรียกคืนสินค้าหรือไม่ รวมถึงนโยบายการรีไซเคิลหลังหมด การใช้งาน
ความปลอดภัยไม่ได้พิจารณาแค่จากป้ายแสดงผลก่อนซื้อเท่านั้น แต่ต้องคำนึงถึงตลอดระยะเวลาการใช้งานและหลังใช้งานเสร็จแล้วด้วย ผลิตภัณฑ์ที่ใช้แบตเตอรี่ลิเธียมไอออนอาจเกิดความร้อนหรือติดไฟได้หากมีความผิดปกติหรือใช้งานผิดวิธี สิ่งสำคัญคือต้องตรวจสอบเครื่องหมาย PSE ทรงกลม, ผู้ประกอบการ, ระบบป้องกัน, การเรียกคืนสินค้า และวิธีใช้งานควบคู่กันไป คู่มือความปลอดภัยแบตสำรองจาก NITE
สำหรับแบตสำรองที่อยู่ภายใต้พระราชบัญญัติความปลอดภัยผลิตภัณฑ์และอุปกรณ์ไฟฟ้า (Electrical Appliances and Materials Safety Act) ที่วางจำหน่ายในญี่ปุ่น ให้ตรวจสอบเครื่องหมาย PSE ทรงกลมและชื่อผู้ประกอบการที่แจ้งไว้ โดยหลักการแล้วจะต้องแสดงไว้ในจุดที่มองเห็นได้ง่ายบนพื้นผิวตัวเครื่อง และการแสดงบนบรรจุภัณฑ์จะมีเงื่อนไขข้อยกเว้น ขอบเขตของแบตเตอรี่ที่เข้าข่ายและเงื่อนไขโดยละเอียดของการแสดงผลจะอธิบายไว้ในหัวข้อข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการแสดงเครื่องหมาย PSE ในส่วนหลัง กฎกระทรวงบังคับใช้พระราชบัญญัติความปลอดภัยผลิตภัณฑ์และอุปกรณ์ไฟฟ้า มาตรา 17, ตารางที่ 5 และตารางที่ 7

| รายการตรวจสอบความปลอดภัย | ความหมายในการเลือกซื้อ | จุดที่ต้องดูก่อนซื้อ |
|---|---|---|
| เครื่องหมาย PSE ทรงกลมและป้ายแสดงผู้ประกอบการ | ตรวจสอบป้ายแสดงผลที่จำเป็นสำหรับอุปกรณ์ไฟฟ้าที่เข้าข่ายในประเทศ | ป้ายบนตัวเครื่องและชื่อผู้ประกอบการที่อยู่ใกล้เคียง สำหรับป้ายบนบรรจุภัณฑ์ให้ตรวจสอบเงื่อนไขข้อยกเว้นด้วย |
| ระบบป้องกัน เช่น การชาร์จเกิน, การคายประจุเกิน, อุณหภูมิ และไฟฟ้าลัดวงจร | ตรวจสอบว่าผลิตภัณฑ์ได้รับการออกแบบมาให้รองรับความผิดปกติรูปแบบใดบ้าง | สเปกผลิตภัณฑ์, คู่มือการใช้งาน, ฝ่ายสนับสนุนอย่างเป็นทางการ |
| ผู้ผลิต ผู้จัดจำหน่าย และช่องทางติดต่อ | ตรวจสอบหน่วยงานที่สามารถปรึกษาได้เมื่อเกิดความผิดปกติ | ช่องทางติดต่ออย่างเป็นทางการ, ข้อมูลผู้ประกอบการ, ข้อมูลการรับประกัน |
| การเรียกคืนสินค้าและนโยบายการรับคืน | เชื่อมโยงกับการตรวจสอบระหว่างใช้งานและการจัดการหลังหมดอายุการใช้งาน | ประกาศสำคัญจากผู้ผลิต, คำแนะนำการรับคืน, เงื่อนไขที่เข้าข่ายของ JBRC |
สำหรับการตรวจสอบป้ายแสดงผลและการใช้งาน โปรดอ้างอิงจาก NITE และกฎกระทรวงบังคับใช้ ส่วนเงื่อนไขการรับคืนโปรดอ้างอิงจาก JBRC
แบรนด์ที่มีชื่อเสียงและคะแนนรีวิวเป็นวัสดุเปรียบเทียบได้ แต่ไม่สามารถใช้ตัดสินความปลอดภัยได้เพียงลำพัง ควรดูไปถึงว่าสามารถระบุรุ่นและผู้ประกอบการ ณ จุดที่ซื้อได้หรือไม่ รวมถึงสามารถสืบค้นไปยังช่องทางทางการหรือข้อมูลเรียก ต่อให้มีฟังก์ชันป้องกัน ก็จำเป็นต้องใช้งานตามคู่มือการใช้งาน เช่น หลีกเลี่ยงอุณหภูมิสูงหรือการกระแทกที่รุนแรง การตรวจสอบขณะซื้อและใช้งานของ NITE
Ms. Gadgetยิ่งมีเครื่องหมายอื่นที่ไม่ใช่ PSE มากเท่าไหร่ ยิ่งทำให้เปรียบเทียบความปลอดภัยได้ง่ายขึ้นใช่ไหมครับ?
Mr. Gadgetเครื่องหมายแต่ละตัวมีบทบาทต่างกัน ดังนั้นจึงไม่ควรเปรียบเทียบด้วยจำนวน นอกจากการแสดงผลสำหรับตลาดภายในประเทศแล้ว ควรตรวจสอบด้วยว่าสามารถหาช่องทางติดต่อยามมีปัญหาและประกาศตามรุ่นสินค้าได้หรือไม่
CE เป็นเครื่องหมายแสดงความสอดคล้องกับกฎหมายบังคับใช้ของ EU ส่วนการอนุมัติอุปกรณ์ของ FCC เกี่ยวข้องกับข้อกำหนดทางเทคนิคของอุปกรณ์ความถี่วิทยุและการจำกัดสัญญาณรบกวนที่เป็นอันตราย เนื่องจากกลุ่มเป้าหมายและขั้นตอนแตกต่างกัน จึงไม่สามารถนำจำนวนเครื่องหมายมาเปรียบเทียบความปลอดภัยของแบตเตอรี่ได้ คำอธิบาย CE ของคณะกรรมาธิการยุโรป, คำอธิบายการอนุมัติอุปกรณ์ของ FCC
สำหรับตัวเลือกที่ไม่สามารถตรวจสอบการแสดงผลหรือผู้ประกอบการได้ในตอนที่ซื้อ ให้เปรียบเทียบใหม่อีกครั้งกับผลิตภัณฑ์ที่สามารถตรวจสอบเงื่อนไขได้ สำหรับการรับมือกับความผิดปกติต่างๆ หลังจากเริ่มใช้งานแล้ว จะอธิบายไว้อย่างละเอียดใน ข้อควรระวังในการใช้งานและการเก็บรักษา และหลังจากใช้งานเสร็จแล้วใน การตรวจสอบจุดรับคืน
ข้อมูลเสริมโดยละเอียดเกี่ยวกับการชาร์จตัวเครื่อง มาตรฐาน การเดินทาง และความปลอดภัย
จากนี้ไป จะทำการสรุปเงื่อนไขการชาร์จตัวเครื่อง ความแตกต่างปลีกย่อยของมาตรฐาน การปฏิบัติตัวขณะเดินทาง ตลอดจนการแสดงผลตามกฎหมายและเงื่อนไขการรีไซเคิล สำหรับผู้ที่ต้องการตรวจสอบส่วนที่จำเป็นก่อนซื้อและอ่านการเปลี่ยนแปลงของระบบชาร์จเร็วยุคต่างๆ โปรดลองเปิดตารางเวลาทั้งสองดู
- ผู้ที่ต้องการใช้ที่ชาร์จที่มีอยู่: ไปที่ กำลังไฟขาเข้าตัวเครื่อง เวลาในการชาร์จ และการส่งผ่านไฟ (Pass-through)
- ผู้ที่ต้องการเปรียบเทียบการรองรับชาร์จเร็วอย่างละเอียด: ไปที่ PD, PPS, AVS และสายชาร์จ, ตารางเวลา PD และ QC
- ผู้ที่กำลังพิจารณาการชาร์จแบบแม่เหล็กหรือการเดินทาง: ไปที่ Qi2 และการใช้ร่วมกับเคส, เงื่อนไขการนำขึ้นเครื่องบิน
- ผู้ที่ต้องการเตรียมพร้อมสำหรับการใช้งานในระยะยาว: ไปที่ การแสดงผล PSE, ความผิดปกติ และการเก็บรักษา, จุดรับคืน
ตรวจสอบกำลังไฟขาเข้าตัวเครื่อง เวลาในการชาร์จ และการส่งผ่านไฟ (Pass-through) ด้วย

จับคู่เงื่อนไขการรับไฟเข้าของตัวเครื่องให้เข้ากับกำลังไฟขาออกของเครื่องชาร์จและพิกัดของสายเคเบิล เวลาในการชาร์จควรตรวจสอบร่วมกับเงื่อนไขในคู่มือการใช้งาน

ภาพจำลองขณะถือคู่มือการใช้งานเพื่อตรวจสอบอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อและลำดับการชาร์จ เงื่อนไขของพอร์ตที่รองรับ ลำดับความสำคัญ และความเร็วของระบบ Pass-through จะแตกต่างกันไปในแต่ละผลิตภัณฑ์
CheckPoint: สามารถชาร์จแบตสำรองให้เต็มก่อนออกเดินทางได้หรือไม่
- ดูพอร์ตที่ใช้รับไฟเข้า รวมถึงค่า W ของไฟเข้า, แรงดันไฟฟ้า และมาตรฐาน
- ตรวจสอบว่าเครื่องชาร์จและสายเคเบิลที่มีอยู่ตรงตามเงื่อนไขการรับไฟเข้านั้นหรือไม่
- ตรวจสอบเวลาในการชาร์จจนเต็ม และเงื่อนไขของเครื่องชาร์จที่ใช้ในการวัดค่านั้น
- สำหรับระบบ Pass-through ให้ศึกษาถึงพอร์ตที่รองรับ, ลำดับความสำคัญในการชาร์จ และเงื่อนไขของกำลังไฟขาออก
แม้ว่าจะเป็นผลิตภัณฑ์ที่สามารถจ่ายไฟกำลังสูงให้กับอุปกรณ์อื่นได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าตัวแบตสำรองจะชาร์จไฟเข้าด้วยค่า W ที่เท่ากัน สิ่งสำคัญคือต้องอ่านค่า Input และ Output ในตารางสเปกแยกจากกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากต้องใช้งานทุกวันระหว่างการเดินทาง ควรตรวจสอบว่าสามารถชาร์จไฟให้เต็มภายในช่วงเวลาที่มองเห็นได้หรือไม่ และหัวชาร์จที่มีอยู่สามารถรองรับการรับไฟเข้าแบบใดได้บ้าง
ตัวอย่างเช่น MOT-MBSS10002 มีการรับไฟเข้าสูงสุดที่ PD 30W และหากใช้เครื่องชาร์จ PD 30W จะใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงในการชาร์จจาก 0% จนเต็ม ซึ่งนี่คือเวลาภายใต้เงื่อนไขการใช้งานผลิตภัณฑ์นั้นร่วมกับเครื่องชาร์จดังกล่าว แม้จะมีสาย USB-C แต่หากตัวเครื่องชาร์จไม่รองรับกำลังไฟขาออก PD ที่จำเป็น ก็จะไม่สามารถใช้เงื่อนไขเดียวกันนี้ได้ ข้อมูลการรับไฟเข้าและเวลาในการชาร์จของ MOT-MBSS10002
การคำนวณโดยนำค่า Wh มาหารด้วยค่า W ของไฟเข้านั้น เป็นเพียงเวลาที่สมมติว่ามีการจ่ายกระแสไฟฟ้าคงเข้าสู่แบตเตอรี่อย่างต่อเนื่อง เวลาในการชาร์จจนเต็มจริงจะเกี่ยวข้องกับการสูญเสียพลังงานจากการแปลงแรงดันไฟฟ้า รวมถึงการควบคุมการชาร์จที่ปรับแรงดันและกระแสของแบตเตอรี่ลิเธียมไอออน เมื่อซื้อควรตรวจสอบเวลาและเงื่อนไขในคู่มือการใช้งาน โปรดหลีกเลี่ยงการคำนวณเวลาชาร์จของตัวแบตสำรองโดยใช้ค่า W ของไฟขาออก ประสิทธิภาพการแปลงแรงดันไฟฟ้า, การควบคุมการชาร์จแบตเตอรี่ลิเธียมไอออน
Ms. Gadgetหากต้องการชาร์จแบตสำรองให้เต็มก่อนออกเดินทาง ควรซื้อเครื่องชาร์จเพิ่มไปด้วยเลยดีไหม?
Mr. Gadgetก่อนอื่นให้นำหมายเลขรุ่นและกำลังไฟขาออกของเครื่องชาร์จที่มีอยู่มาเทียบกับเงื่อนไขการรับไฟเข้าของรุ่นที่สนใจ เมื่อทราบชุดค่าผสมที่เข้ากันได้แล้ว นำมาเทียบกับเวลาชาร์จที่มีก่อนออกเดินทาง จะช่วยให้คุณทราบได้ว่าจำเป็นต้องซื้ออะไรเพิ่มเติมบ้าง
การรับไฟเข้าแบบ USB-C เป็นจุดที่ต้องตรวจสอบเมื่อต้องการใช้สายและอุปกรณ์ที่รองรับร่วมกัน แม้แต่ในกรณีที่กำลังพิจารณาผลิตภัณฑ์ที่รับไฟเข้าแบบ Micro USB ก็จำเป็นต้องตรวจสอบสายเคเบิลและเงื่อนไขการรับไฟเข้าที่จำเป็นด้วยเช่นกัน อย่าตัดสินใจว่ารองรับการชาร์จเร็วหรือมีความปลอดภัยหรือไม่เพียงแค่ดูรูปร่างของขั้วต่อ แต่ควรอ่านสเปกและข้อมูลที่แสดงบนตัวผลิตภัณฑ์ ความแตกต่างด้านฟังก์ชันของ USB-C
ผู้ที่ต้องการจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์พร้อมกับชาร์จแบตสำรองเข้ากับที่ชาร์จไปด้วย ควรตรวจสอบการรองรับระบบผ่าน (Pass-through) และลำดับการทำงาน ตัวอย่างเช่น ในรุ่น MOT-MBSS10002 จะเป็นการเชื่อมต่อพอร์ต USB-C เข้ากับที่ชาร์จ และเชื่อมต่อพอร์ต USB-A เข้ากับอุปกรณ์ โดยจะชาร์จอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อก่อนแล้วจึงค่อยชาร์จตัวแบตสำรอง สำหรับผลิตภัณฑ์นี้ ความเร็วในการชาร์จจะลดลงในระหว่างการใช้งานระบบผ่าน (Pass-through) ซึ่งการใช้งานลักษณะนี้ไม่ได้หมายความว่าตัวแบตสำรองและอุปกรณ์จะชาร์จจนเต็มพร้อมกันเสมอไป การทำงานระบบผ่านของ MOT-MBSS10002
ก่อนซื้อควรตรวจสอบพอร์ตอินพุตและเอาต์พุตที่ใช้งานได้ ลำดับการชาร์จว่าต้องการให้อุปกรณ์หรือตัวแบตสำรองเต็มก่อน หรือชาร์จไปพร้อมกัน รวมถึงความเร็วและ1การทำงานของการสลับโหมดขณะเชื่อมต่อจากคู่มือการใช้งาน กรณีที่ต้องการใช้งานเป็นเครื่องสำรองไฟ (UPS) ก็ไม่ควรตัดสินใจจากแค่การรองรับระบบผ่านเพียงอย่างเดียว จำเป็นต้องตรวจสอบว่ารองรับการใช้งานวัตถุประสงค์ดังกล่าวด้วยหรือไม่
Ms. Gadgetหากรองรับระบบผ่าน ถ้าเสียบชาร์จไว้ก่อนนอนจะสะดวกไหมครับ?
Mr. Gadgetควรทำการชาร์จในเวลาที่เราสามารถมองเห็นหรือดูแลได้ครับ การจัดสรรเวลาตามลำดับในคู่มือการใช้งาน เช่น ชาร์จอุปกรณ์ให้เต็มก่อนหลังกลับถึงบ้าน แล้วจึงค่อยชาร์จตัวแบตสำรอง จะช่วยให้ใช้งานได้สะดวกและปลอดภัยยิ่งขึ้น
วิธีการเลือกสถานที่ชาร์จและการรับมือเมื่อเกิดความผิดปกติ ได้รวบรวมไว้แล้วในหัวข้อถัดไป ข้อควรระวังในการใช้งานและการจัดเก็บ
สำหรับผู้ที่ต้องการเตรียมอุปกรณ์จ่ายไฟสำหรับชาร์จตัวแบตสำรองด้วย แนะนำให้ลองศึกษาเงื่อนไขการรับไฟของรุ่นที่สนใจ ควบคู่ไปกับวิธีเลือกซื้อที่ชาร์จ USB ดูครับ
PD, PPS, AVS, SPR, EPR และความสัมพันธ์โดยละเอียดกับสายเคเบิล
USB PD จะให้ฝั่งจ่ายไฟและฝั่งรับไฟทำการสื่อสารแรงดันไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้าที่รองรับร่วมกันเพื่อกำหนดเงื่อนไขการจ่ายไฟ แบตสำรองจะทำหน้าที่เป็นฝั่งจ่ายไฟเมื่อจ่ายไฟให้แก่อุปกรณ์ และทำหน้าที่เป็นฝั่งรับไฟเมื่อชาร์จไฟเข้าตัวแบตสำรอง แม้จะเป็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้พอร์ต USB-C เดียวกันสำหรับทั้งสองหน้าที่ แต่ก็ต้องตรวจสอบค่าที่รองรับสำหรับการ input และ output ของแต่ละฝั่งข้อกำหนด USB PD
PPS คือระบบที่สามารถร้องขอแรงดันและกระแสไฟฟ้าได้อย่างละเอียด ส่วน AVS คือระบบที่ปรับแรงดันไฟฟ้า SPR ย่อมาจาก Standard Power Range และ EPR ย่อมาจาก Extended Power Range โดย EPR สามารถรองรับการจ่ายไฟที่เกินกว่า 100W ได้ ฟังก์ชันเหล่านี้ขึ้นอยู่กับการติดตั้งใช้งานในตัวอุปกรณ์ ดังนั้น นอกเหนือจากชื่อเรียกว่า PD แล้ว ให้สังเกตฟังก์ชันที่รองรับและช่วงแรงดันไฟฟ้าร่วมด้วย
| คำศัพท์ / ฟังก์ชัน | จุดสังเกตสำหรับการอ่านข้อมูลจำเพาะ | สิ่งที่ต้องตรวจสอบก่อนซื้อ |
|---|---|---|
| แรงดันคงที่ของ SPR | ช่วงสูงสุด 100W ที่ 20V·5A สำหรับสาย 3A จะอยู่ที่สูงสุด 60W | ดูแรงดันไฟฟ้าที่ตรงกันระหว่างตัวเครื่องและอุปกรณ์ รวมถึงกระแสไฟฟ้าที่จำเป็น |
| PPS (Programmable Power Supply) | คำขอแรงดันไฟฟ้าเพิ่มทีละ 20mV และคำขอระแสไฟฟ้าเพิ่มทีละ 50mA สำหรับ SPR PPS ใน PD3.2 v1.2 ปัจจุบัน ค่าต่ำสุดคือ 5V และแรงดันไฟฟ้าสูงสุดของฝั่งจ่ายไฟจะแบ่งเป็นระดับ 11V, 16V และ 21V | ตรวจสอบว่าตัวเครื่องรองรับช่วง PPS ที่อุปกรณ์ต้องการหรือไม่ |
| SPR AVS (Adjustable Voltage Supply) | รองรับ 9〜15V และสูงสุดถึง 20V ขึ้นอยู่กับกำลังไฟที่รองรับ คำขอแรงดันไฟฟ้าเพิ่มทีละ 100mV | ดูการรองรับ AVS รวมถึงช่วงแรงดันไฟฟ้าและกำลังไฟของผลิตภัณฑ์นั้นๆ |
| แรงดันคงที่และ AVS ของ EPR | แรงดันคงที่ 28V, 36V และ 48V ให้กำลังไฟ 140W, 180W และ 240W ที่ 5A ตามลำดับ ส่วน EPR AVS รองรับตั้งแต่ 15V จนถึงค่าสูงสุดที่รองรับ 28V, 36V หรือ 48V คำขอแรงดันไฟฟ้าเพิ่มทีละ 100mV | ตรวจสอบการรองรับ EPR ของตัวเครื่อง อุปกรณ์ และสายเคเบิล รวมถึงค่า W สูงสุดของแต่ละส่วน |
ตารางนี้อ้างอิงจากข้อกำหนด USB PD3.2 v1.2 ณ วันที่ 13 ตุลาคม 2026 ช่วงที่ใช้งานได้จริงของแต่ละผลิตภัณฑ์ให้ตรวจสอบจากข้อมูลจำเพาะของผลิตภัณฑ์นั้นๆ นอกจากนี้ คำอธิบาย EPR ของ USB-IF ก็มีประโยชน์เช่นกัน
Ms. Gadgetหากในคำอธิบายของอุปกรณ์ระบุว่ามี PPS จำเป็นต้องใช้ตัวเครื่องที่รองรับ AVS ด้วยหรือไม่?
Mr. Gadgetเงื่อนไขในการซื้อควรกำหนดจากฟังก์ชันที่อุปกรณ์นั้นๆ ต้องการ อย่ารวม PPS และ AVS เข้าเป็นเรื่องเดียวกัน แต่ให้นำรูปแบบและช่วงที่ระบุในคู่มือของอุปกรณ์มาเทียบเคียงกับสเปกของตัวเลือกที่สนใจ ซึ่งจะช่วยให้ไม่มองข้ามเงื่อนไขที่จำเป็นไป
ในส่วนของ PPS การแสดงค่าแรงดันไฟฟ้าของ APDO (Augmented Power Data Object) ซึ่งทำหน้าที่ส่งผ่านความสามารถของฝั่งจ่ายไฟจะมีหน่วยเป็น 100mV แต่แรงดันไฟฟ้าที่อุปกรณ์ร้องขอขณะใช้งานจริงจะมีหน่วยเป็น 20mV ให้แยกระหว่างหน่วยที่แสดงผลกับหน่วยที่ร้องขอออกจากกัน ในข้อกำหนดปัจจุบัน แรงดันไฟฟ้าสูงสุดของฝั่งจ่ายไฟจะแบ่งเป็นระดับ 11V, 16V และ 21V ส่วนช่วงการแสดงผลของแรงดันไฟฟ้าสูงสุดฝั่งรับไฟคือ 5〜21V สำหรับคำขอแรงดันไฟฟ้าของ AVS จะมีหน่วยEffective ที่เพิ่มทีละ 100mV ข้อมูลคำขอและ APDO ของข้อกำหนด USB PD
ในผลิตภัณฑ์ PPS ที่อิงตามข้อกำหนดรุ่นเก่า อาจมีการระบุช่วงการรองรับที่เริ่มต้นตั้งแต่ 3.3V ไว้ แต่ใน PD3.2 v1.2 ปัจจุบัน ค่าต่ำสุดของ SPR PPS ได้เปลี่ยนเป็น 5V และค่า 3.3V ถูกระบุว่าเป็น Deprecated (เลิกใช้งานแล้ว) ในฐานะค่าดั้งเดิม โปรดอย่าแปลงตัวเลขจากการแสดงผลของผลิตภัณฑ์รุ่นเก่าให้เป็นตัวเลขของรุ่นปัจจุบัน แต่ให้ตรวจสอบช่วงการรองรับจริงของอุปกรณ์และตัวเครื่องที่จะนำมาเชื่อมต่อกัน
เมื่อเลือกซื้อสายเคเบิล ให้ตรวจสอบเงื่อนไขต่อไปนี้ตามกำลังไฟฟ้าที่จำเป็น:
- สูงสุด 60W: ขีดจำกัดสูงสุดที่สาย 3A ของ USB PD รองรับคือ 20V·3A (60W) ทั้งนี้ตัวเครื่องและอุปกรณ์ก็จำเป็นต้องรองรับด้วยเช่นกัน
- มากกว่า 60W ถึง 100W: จำเป็นต้องใช้สายที่รองรับ 5A รวมถึงมีเงื่อนไขในการระบุความสามารถของสายเคเบิลด้วย E-Marker หรือวิธีอื่นๆ
- มากกว่า 100W: นอกจาก 5Aแล้ว ให้ใช้สายที่รองรับ EPR และตรวจสอบให้แน่ใจว่าทั้งตัวเครื่องและอุปกรณ์รองรับ EPR ด้วยเช่นกัน
สิ่งเหล่านี้คือเงื่อนไขจากข้อกำหนด USB PD ไม่สามารถตัดสินได้ว่ารองรับแรงดันไฟฟ้าทั้งหมดหรือรองรับ 240W ได้ เพียงแค่ดูคำสั้นๆ ว่า “USB-C”, “5A” หรือ “รองรับ PD” เท่านั้น
Ms. Gadgetสามารถรวมสายเคเบิลสำหรับคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊กและสมาร์ทโฟนเข้าด้วยกันเป็นเส้นเดียวได้หรือไม่
Mr. Gadgetมาลองตรวจสอบการรวมกันของพอร์ตที่ตัวเครื่องและสายเคเบิลสำหรับอุปกรณ์ทั้งสองเครื่องกันก่อน ควรพิจารณาว่าขั้วต่อ พิกัดกำลังไฟ และความจำเป็นของ EPR นั้นตรงกับเงื่อนไขการชาร์จของแต่ละอุปกรณ์หรือไม่ ก่อนตัดสินใจว่าจะใช้สายเคเบิลเส้นเดียวร่วมกันหรือแยกกันใช้งาน
FRS (Fast Role Swap) คือกลไกที่ช่วยสลับบทบาทด้านพลังงานอย่างรวดเร็วเมื่อสูญเสียแหล่งจ่ายไฟภายนอก บนโฮสต์หรืออุปกรณ์เสริมตัวกลางที่รองรับ โดยจะมีอุปกรณ์ที่รองรับและเงื่อนไขในการเริ่มสลับบทบาท ระบบการสื่อสารเพื่อการยืนยันตัวตนของอุปกรณ์และสายเคเบิล (USB Type-C Authentication) รวมถึงการอัปเดตเฟิร์มแวร์ ก็เป็นฟังก์ชันที่เกี่ยวข้องกับข้อกำหนดและระบบสื่อสารเช่นกัน ซึ่งจำเป็นต้องตรวจสอบการรองรับของผลิตภัณฑ์แต่ละชิ้น การรองรับ FRS หรือ PD เพียงอย่างเดียว ไม่ได้เป็นการรับประกันว่าแบตสำรองจะสามารถนำไปใช้เป็น UPS (เครื่องสำรองไฟ) ได้ หรือรับประกันว่าจะไม่มีอุบัติเหตุเกี่ยวกับแบตเตอรี่เกิดขึ้น ข้อกำหนด USB PD ที่เกี่ยวข้อง · FRS
Dual Charge ที่ใช้ใน QC คือการออกแบบที่แบ่งกำลังไฟในการชาร์จภายในตัวอุปกรณ์ออกเป็นสองเส้นทางจัดการพลังงานเพื่อกระจายความร้อน ซึ่งไม่ได้หมายความว่าแบตสำรองมีพอร์ตเอาต์พุตสองพอร์ตแต่อย่างใด คำอธิบาย Quick Charge 4+ จาก Qualcomm
ลำดับเหตุการณ์ตามรุ่นของ USB PD และ Quick Charge
หมายเลขรุ่นคือเบาะแสสำคัญในการทำความเข้าใจการเปลี่ยนแปลงทางเทคโนโลยี เมื่อทำการซื้อ ให้ความสำคัญกับการตรวจสอบฟังก์ชันที่จำเป็นสำหรับอุปกรณ์ที่จะใช้งาน รวมถึงอินพุตและเอาต์พุตของผลิตภัณฑ์นั้นๆ เป็นอันดับแรก เวลาในการประกาศ, ฉบับพิมพ์ครั้งแรกของข้อกำหนด, วันที่ในเอกสารที่มีการแก้ไข และช่วงเวลาที่ผลิตภัณฑ์ออกสู่ตลาด ล้วนแตกต่างกันไปในแต่ละรายการ
เวอร์ชันเผยแพร่ปัจจุบันของ USB PD ณ วันที่ตรวจสอบ 13 ตุลาคม 2026 คือ 3.2 v1.2 โดย v1.2 ฉบับพิมพ์ครั้งแรกคือเดือนมกราคม 2026, หน้าปกของไฟล์ PDF ฉบับแก้ไขที่บันทึกไว้คือวันที่ 19 สิงหาคม 2026 และวันที่เผยแพร่ในคลังเอกสาร USB-IF คือวันที่ 14 กันยายน 2026 คลังเอกสาร USB-IF, แพ็กเกจข้อกำหนด
ดูข้อมูลจำเพาะและการเปลี่ยนแปลงตามรุ่นของ USB PD
| รุ่น | ช่วงเวลาการเปิดตัวครั้งแรกและการแก้ไข | ช่วงแรงดันไฟฟ้าและกำลังไฟฟ้า | การเปลี่ยนแปลงของการควบคุมและฟังก์ชัน | ความหมายในการเลือกซื้อ |
|---|---|---|---|---|
| USB PD1.0 | กรกฎาคม 2012 ฉบับพิมพ์ครั้งแรกคือ 5 กรกฎาคม | สูงสุด 20V・5A, 100W | เป็นรุ่นที่ใช้ ญี่ปุ่น / รูปแบบโปรไฟล์พลังงานแบบเดิมในการแลกเปลี่ยนเงื่อนไขการจ่ายไฟ | เป็นข้อกำหนดก่อนที่จะมี USB-C โปรดระวังอย่าตีความฟังก์ชันของผลิตภัณฑ์ USB-C ในปัจจุบันว่าเป็นฟังก์ชันของรุ่นนี้ ประวัติการแก้ไข, คำอธิบายประวัติจาก Renesas |
| USB PD2.0 | สิงหาคม 2014 ฉบับพิมพ์ครั้งแรกคือ 11 สิงหาคม | สูงสุด 20V・5A, 100W | เกี่ยวข้องกับการจ่ายไฟของ USB-C โดยจัดการแยกบทบาทระหว่างพลังงานและข้อมูลออกจากกัน | ให้พิจารณาการเจรจาเรื่องพลังงานและการรองรับวิดีโอ/ข้อมูลแยกจากกัน การส่งออกวิดีโอผ่าน Alt Mode จำเป็นต้องอาศัยการรองรับทั้งจากตัวอุปกรณ์และสายเคเบิล แพ็กเกจรวมข้อกำหนด PD2.0, คำอธิบายจาก USB-IF |
| USB PD3.0 | ฉบับพิมพ์ครั้งแรกคือ 11 ธันวาคม 2015 ในเดือนมีนาคม 2017 มีบันทึกการเพิ่มการทดสอบ PD3.0 และ PPS | รุ่นสูงสุด 20V・5A, 100W | จัดการการควบคุมอย่างละเอียดด้วย PPS โดยขอแรงดันไฟฟ้าที่ 20mV และกระแสไฟฟ้า 50mA ซึ่ง PPS เป็นฟังก์ชันที่ขึ้นอยู่กับการใช้งานจริงในฮาร์ดแวร์ | นอกเหนือจากการระบุว่า PD3.0 แล้ว ให้ตรวจสอบการรองรับ PPS และช่วงแรงดันด้วย ควรแยกแยะระหว่างฉบับพิมพ์ครั้งแรกในปี 2015 กับความคืบหน้าในการรองรับ PPS หลังจากนั้น เอกสารข้อกำหนด, ประวัติการแก้ไขข้อกำหนดการทดสอบของ USB-IF |
| USB PD3.1 | พฤษภาคม 2021 | เพิ่ม 28V, 36V และ 48V ด้วย EPR รองรับ 140W, 180W และ 240W ที่ 5A | معرفی EPR และสามารถปรับแรงดันไฟฟ้าได้ตั้งแต่ 15V จนถึงแรงดันสูงสุดที่รองรับด้วย AVS | การจ่ายไฟเกิน 100W จำเป็นต้องรองรับ EPR ทั้งในส่วนของตัวเครื่อง อุปกรณ์ และสายเคเบิล ผลิตภัณฑ์ที่รองรับ 3.1 ทุกตัวไม่ได้ปล่อยไฟได้ถึง 240W เสมอไป คำอธิบาย PD3.1 จาก USB-IF |
| USB PD3.2 | v1.0 เปิดตัวครั้งแรกในเดือนตุลาคม 2023, v1.1 ในเดือนตุลาคม 2024 และ v1.2 เปิดตัวครั้งแรกในเดือนมกราคม 2026 | คงค่าสูงสุดไว้ที่ 48V・5A, 240W ส่วน SPR PPS ปัจจุบันอยู่ในช่วงหมวดหมู่จาก 5V ถึงสูงสุด 11V, 16V และ 21V | มีการแก้ไขปรับปรุงในส่วนของ SPR AVS และการแบ่งปันพลังงาน ฯลฯ โดย SPR AVS อยู่ในช่วง 9–15V และ 20V ส่วน EPR AVS อยู่ตั้งแต่ 15V จนถึงสูงสุด 28V, 36V และ 48V หน่วยการขอแรงดันคือ PPS 20mV, AVS 100mV | นอกจากตัวเลขเวอร์ชันแล้ว ให้ตรวจสอบ PPS, AVS, EPR และการจ่ายพลังงานร่วมด้วย ให้แยกแยะระหว่างการแสดงค่า 3.3V ในผลิตภัณฑ์ PPS รุ่นเก่ากับค่าต่ำสุด 5V ในข้อกำหนดปัจจุบัน เอกสารข้อกำหนดปัจจุบันและประวัติการแก้ไข |
ฟังก์ชันใดในตารางเวลาที่คุณสนใจ สามารถตรวจสอบได้โดยการเทียบเคียงกับ คำอธิบายโดยละเอียดของ PPS, AVS และสายเคเบิล ควบคู่ไปกับข้อกำหนดของตัวเลือกที่เป็นไปได้
สำหรับ Quick Charge จะไม่สามารถตัดสินลำดับการเปิดตัวได้จากตัวเลขเพียงอย่างเดียว ตัวอย่างเช่น 3+ เป็นซีรีส์ที่ถูกแนะนำออกมาทีหลัง 4+ โปรดตรวจสอบดูว่าทั้งฝั่งอุปกรณ์และฝั่งที่ชาร์จรองรับ Quick Charge หรือเส้นทาง USB PD แบบใด FAQ Quick Charge จาก Qualcomm
ดูสเปกและการเปลี่ยนแปลงของ Quick Charge แยกตามรุ่น (Generation)
| รุ่น (Generation) | ช่วงเวลาที่แนะนำ·เปิดตัวและการวางจำหน่ายผลิตภัณฑ์ | แรงดันไฟฟ้า·กำลังไฟ·การปรับแต่ง | ฟังก์ชันหลัก·ความสัมพันธ์กับ PD | ความหมายในการเลือกซื้อ |
|---|---|---|---|---|
| Quick Charge 1.0 | มีการแนะนำอย่างเป็นทางการในเดือนกุมภาพันธ์ 2013 โดยในขณะที่แนะนำก็มีอุปกรณ์ที่รองรับวางจำหน่ายอยู่แล้ว | มีการย้อนกล่าวถึงความสามารถระดับประมาณ 10W ในคำอธิบายอย่างเป็นทางการของ QC2.0 | เป็นรุ่นเริ่มต้นที่มีวัตถุประสงค์เพื่อลดเวลาในการชาร์จของสมาร์ทโฟน | ไม่ควรสับสนระหว่างเดือนที่เปิดตัวกับเดือนที่มีการใช้งานจริงเป็นครั้งแรก ให้ตรวจสอบการรองรับของทั้งตัวอุปกรณ์และฝั่งอุปกรณ์ชาร์จ แนะนำ QC1.0, คำอธิบาย QC2.0 |
| Quick Charge 2.0 | เปิดตัวในเดือนกุมภาพันธ์ 2013 และมีการแจ้งล่วงหน้าถึงการวางจำหน่ายผลิตภัณฑ์ในช่วงครึ่งแรกของปี 2014 | Class A รองรับ 5V, 9V และ 12V ส่วน Class B รองรับถึง 20V ตามคำอธิบายอย่างเป็นทางการในปี 2015 Class A รองรับสูงสุด 24W ผ่าน microUSB และ 36W ผ่าน Type-C ส่วน Class B รองรับ 60W ขึ้นไป | สลับแรงดันไฟฟ้าระหว่างอุปกรณ์และอุปกรณ์เสริมที่รองรับ เส้นทางสัญญาณ QC แบบดั้งเดิมจะใช้สัญญาณ D+ และ D− | ไม่ควรถือว่าตัวอย่างผลิตภัณฑ์ 9V・2A = 18W เป็นค่าสูงสุดของ Class A ทั้งหมด ให้ตรวจสอบวิธีการเชื่อมต่อและกำลังไฟของผลิตภัณฑ์ การเปิดตัว, คำอธิบาย Class และกำลังไฟ, FAQ แรงดันไฟฟ้า |
| Quick Charge 3.0 | เปิดตัวในเดือนกันยายน 2015 สำหรับผลิตภัณฑ์ในปี 2016 | ปรับแต่งช่วง 3.6〜20V ทีละ 200mV | เลือกแรงดันไฟฟ้าให้เหมาะสมกับความต้องการของอุปกรณ์ด้วย INOV | ตรวจสอบช่วงการรองรับและกำลังไฟสูงสุดของผลิตภัณฑ์ การรองรับ USB PD ให้ดูแยกต่างหาก การเปิดตัว QC3.0 |
| Quick Charge 4 | เปิดตัวในเดือนพฤศจิกายน 2016 สำหรับผลิตภัณฑ์ในช่วงครึ่งแรกของปี 2017 | การปรับแรงดันไฟฟ้าละเอียดทีละ 20mV | รองรับ USB-C และ USB PD ผสมผสานเทคโนโลยี INOV, Dual Charge และการจัดการอุณหภูมิ | นอกจากการรองรับ QC4 แล้ว ให้ตรวจสอบเงื่อนไข PD ที่อุปกรณ์ใช้งานและกำลังไฟจริง การเปิดตัว QC4, คำอธิบายการควบคุม 20mV |
| Quick Charge 4+ | มีการแนะนำอย่างเป็นทางการในช่วงเดือนพฤษภาคม〜มิถุนายน 2017 | ผสมผสานการปรับแรงดันไฟฟ้าอย่างละเอียดของตระกูล QC4 เข้ากับการเสริมความแข็งแกร่งด้านการจัดการความร้อน ฯลฯ | ใช้ USB PD เป็นสัญญาณหลัก เสริมความแข็งแกร่งให้แก่ Dual Charge, Intelligent Thermal Balancing และฟังก์ชันความปลอดภัย | เส้นทางคู่ Dual Charge เป็นการออกแบบภายในตัวอุปกรณ์ อย่าสับสนกับการจ่ายไฟสองพอร์ตของแบตเตอรี่สำรอง แนะนำ QC4+, คำอธิบาย PD และ Dual Charge |
| Quick Charge 3+ | มีการแนะนำอย่างเป็นทางการในเดือนเมษายน 2020 | การปรับแรงดันไฟฟ้าละเอียดทีละ 20mV | เป็นการออกแบบที่รวมถึงเส้นทางของสายเคเบิล USB-A ถึง USB-C ด้วย | แตกต่างจากการปรับทีละ 200mV ของ QC3.0 เนื่องจากเป็นการแนะนำทีละหลังรุ่น 4+ จึงไม่ควรตัดสินความเก่าใหม่หรือความเหมาะสมจากตัวเลขเพียงอย่างเดียว แนะนำ QC3+ |
| Quick Charge 5 | เปิดตัวในเดือนกรกฎาคม 2020 | ออกแบบมาเพื่อรองรับการชาร์จที่เกิน 100W | ผสมผสาน USB PD·USB-C และแบตเตอรี่แบบ 2S ฯลฯ เข้าด้วยกัน | ระยะเวลาในการชาร์จเร็วขึ้นอยู่กับการออกแบบอุปกรณ์ ความจุ และเงื่อนไขการทดสอบ ให้ตรวจสอบการรองรับ PD·PPS ของอุปกรณ์และกำลังไฟของผลิตภัณฑ์ การเปิดตัว QC5 |
| Quick Charge 5+ | แนะนำในหน้าฟังก์ชันปัจจุบัน ซึ่งรวมถึงวิดีโอแนะนำอย่างเป็นทางการในเดือนกันยายน 2025 | สเปกเฉพาะตัวที่เกิน 100W สูงสุด 20V・7A | เป็นรุ่นที่เสริมความแข็งแกร่งในการควบคุมอุณหภูมิ ฯลฯ | ค่า 7A เป็นเงื่อนไขเฉพาะของ Qualcomm อย่าสับสนกับข้อกำหนด 5A ของ USB PD และให้ตรวจสอบการรองรับเฉพาะของอุปกรณ์ ตัวเครื่อง และสายเคเบิลแต่ละส่วน หน้าฟังก์ชันอย่างเป็นทางการของ QC5+ |
แม้แต่ในผลิตภัณฑ์ที่รองรับทั้ง QC และ USB PD ก็ควรตรวจสอบวิธีใช้งานและกำลังไฟที่ใช้ได้ในแต่ละพอร์ต สิ่งสำคัญคืออย่าตีความความสามารถของมาตรฐานว่าเป็นกำลังไฟที่ผลิตภัณฑ์นั้นสามารถจ่ายได้ตลอดเวลา หรือใช้เป็นเวลาในการชาร์จของอุปกรณ์ทุกเครื่อง เงื่อนไขการรองรับของ Qualcomm
Ms. Gadgetคุณสามารถเปรียบเทียบตัวเลือกต่างๆ ได้โดยไม่ต้องจำลำดับเหตุการณ์ทั้งหมดใช่ไหมครับ?
Mr. Gadgetได้ครับ ลองจัดระเบียบพอร์ตที่ใช้ ฟังก์ชันที่จำเป็นสำหรับตัวเครื่อง และเงื่อนไขของสายเคเบิลของแต่ละตัวเลือกออกเป็นบรรทัดๆ ดูครับ หากมีคำศัพท์ที่ไม่รู้จักปรากฏขึ้นมา ให้ย้อนกลับไปดูตารางลำดับเหตุการณ์ คุณก็จะสามารถอ่านทำความเข้าใจไล่ไปทีละส่วนที่จำเป็นต่อการซื้อได้ครับ
ตรวจสอบอุปกรณ์ เคส และการรับรอง สำหรับ Qi2 และการชาร์จไร้สาย

ภาพจำลองที่แสดงการผสมผสานระหว่างตัวเครื่อง เคส และแบตสำรอง โดยจะต้องตรวจสอบการรองรับและการรับรองมาตรฐาน Qi2 รวมถึงความเข้ากันได้กับเคสควบคู่กันไป
หากต้องการใช้งานการชาร์จไร้สาย ให้ตรวจสอบการรองรับทั้งตัวอุปกรณ์และแบตสำรอง Qi2 รุ่นแรกสุดรองรับสูงสุด 15W ส่วน Qi2 25W เป็นรุ่นที่อิงตามมาตรฐาน Qi v2.2.1 สูงสุด 25W ทาง WPC ได้ประกาศการเปิดตัวการรับรองมาตรฐาน Qi2 25W ในเดือนกรกฎาคม 2025 คำว่า Qi2 ไม่ได้หมายความว่าเป็น 25W เสมอไป ประกาศ Qi2 25W จาก WPC
สิ่งที่จะต้องตรวจสอบคือ การรองรับของตัวเครื่อง, กำลังไฟไร้สายของแบตสำรอง, การรับรองมาตรฐาน Qi2 และความเข้ากันได้กับเคสที่จะใช้ สำหรับมาตรฐาน Qi2 Ready นั้น ในบางกรณีจะมีวิธีที่รองรับ Qi2 ได้ผ่านทางการผสมผสานที่ได้รับการอนุมัติระหว่างอุปกรณ์และเคสที่รองรับ ดังนั้นจึงต้องตรวจสอบไปจนถึงการผสมผสานเหล่านั้นด้วย คำอธิบายเกี่ยวกับ Qi2 Ready จาก WPC
เราไม่สามารถตัดสินได้ว่าเป็นผลิตภัณฑ์ที่ได้รับการรับรอง Qi2 หรือไม่เพียงแค่ดูจากลักษณะที่มีแม่เหล็กดูดติด แม้ว่าผลิตภัณฑ์จะมีกำลังไฟสูงสุดแบบมีสายที่สูง แต่กำลังไฟสูงสุดแบบไร้สายจะต้องอ่านแยกต่างหาก
Ms. Gadgetหากใช้เคสที่ติดแม่เหล็กได้ จะสามารถชาร์จที่ 25W ได้ไหมครับ?
Mr. Gadgetก่อนอื่นให้คัดกรองเคสที่ตรงกับรุ่นของอุปกรณ์ จากนั้นจึงดูการผสมผสานกับตัวเครื่องที่จะใช้งาน แม้ว่าชื่อสินค้าของเคสจะระบุว่ามีแม่เหล็ก แต่สิ่งสำคัญคือต้องไม่กำหนดเงื่อนไขการชาร์จจากจุดนั้นเพียงอย่างเดียวครับ
ความเร็วในการชาร์จยังได้รับผลกระทบจากเงื่อนไขต่างๆ เช่น ตัวอุปกรณ์และอุณหภูมิด้วย ให้พิจารณาว่าคุณต้องการถือใช้งานในมือหรือวางไว้บนโต๊ะเพื่อเติมพลังงาน พร้อมทั้งเลือกโดยคำนึงถึงการเชื่อมต่อแบบมีสายด้วย คำอธิบายเกี่ยวกับ Qi2 จาก WPC, เงื่อนไขเกี่ยวกับอุณหภูมิและการชาร์จเร็วจาก Apple
ตรวจสอบความจุ จำนวน และเงื่อนไขการใช้งานบนเครื่องบิน ก่อนนำขึ้นเครื่องบิน

ภาพจำลองที่สรุปประกาศแนวทางการบังคับใช้ของประเทศญี่ปุ่น ณ วันที่ 24 เมษายน 2026 โดยอนุญาตให้นำขึ้นเครื่องได้ไม่เกิน 160Wh ต่อก้อน และสูงสุดไม่เกิน 2 ก้อน ซึ่งการที่สามารถนำขึ้นเครื่องได้ไม่ได้หมายความว่าจะสามารถชาร์จไฟบนเครื่องบินได้ โปรดตรวจสอบเงื่อนไขล่าสุดของสายการบินและเส้นทางบินที่จะใช้งานด้วย
ผู้ที่ใช้งานเครื่องบินโปรดตรวจสอบการแสดงค่า Wh บนตัวเครื่องก่อนทำการซื้อ ในประเทศญี่ปุ่น กระทรวงที่ดิน โครงสร้างพื้นฐาน การขนส่ง และการท่องเที่ยว ได้ระบุเงื่อนไขต่างๆ ไว้ในประกาศเกี่ยวกับแบตสำรองที่ประกาศเมื่อวันที่ 14 เมษายน 2026 และเริ่มบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 24 เมษายน ประกาศจากกระทรวงที่ดิน โครงสร้างพื้นฐาน การขนส่ง และการท่องเที่ยว
- การนำขึ้นเครื่อง: จำกัดไม่เกิน 2 ชิ้นต่อเครื่อง โดยแต่ละชิ้นต้องมีความจุไม่เกิน 160Wh
- ไม่สามารถโหลดใต้ท้องเครื่องได้
- ไม่อนุญาตให้ชาร์จไฟที่ตัวแบตสำรองบนเครื่องบิน
- ไม่อนุญาตให้ชาร์จอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์อื่นๆ จากแบตสำรองบนเครื่องบิน
- ต้องดำเนินมาตรการป้องกันการลัดวงจรที่ขั้วต่อ ห้ามเก็บไว้ในช่องเก็บสัมภาระเหนือศีรษะ และต้องเก็บไว้กับตัว
โปรดตรวจสอบคำแนะนำสำหรับผู้โดยสารจากกระทรวงที่ดิน โครงสร้างพื้นฐาน การขนส่ง และการท่องเที่ยวเกี่ยวกับข้อมูลการแสดงความจุ การป้องกันการลัดวงจร และการจัดการด้วยตนเองด้วย ตัวอย่างเช่น ในการแปลงค่าจาก mAh เป็น Wh จำเป็นต้องทราบแรงดันไฟฟ้าพิกัดของตัวเครื่อง หากไม่สามารถอ่านค่าความจุได้ ไม่ควรตัดสินใจว่าสามารถนำขึ้นเครื่องได้เพียงแค่ดูค่า mAh จากชื่อผลิตภัณฑ์
Ms. Gadgetหากเป็นความจุที่สามารถนำขึ้นเครื่องได้ จะสามารถชาร์จสมาร์ตโฟนบนเครื่องได้หรือไม่
Mr. Gadgetตามคำแนะนำของญี่ปุ่นฉบับนี้ เงื่อนไขในการนำขึ้นเครื่องและการใช้งานบนเครื่องบินจะแยกออกจากกัน โปรดชาร์จไฟให้เรียบร้อยก่อนขึ้นเครื่อง และหลีกเลี่ยงการชาร์จไฟเข้าตัวแบตสำรองหรือจ่ายไฟไปยังอุปกรณ์อื่นขณะอยู่บนเครื่องบิน
ก่อนออกเดินทาง โปรดตรวจสอบเงื่อนไขล่าสุดของสายการบินและเส้นทางบินที่จะใช้งานด้วย โดยเฉพาะผู้ที่มีแบตเตอรี่สำรองความจุเกิน 100Wh นอกเหนือจากข้อจำกัดเรื่องจำนวนของแบตเตอรี่สำรองแล้ว ยังต้องพิจารณาถึงการใช้งานร่วมกันด้วย
ตามคำแนะนำสำหรับเที่ยวบินภายในประเทศของ ANA แบตเตอรี่สำรองที่มีความจุเกิน 100Wh แต่ไม่เกิน 160Wh และแบตเตอรี่สำรองใน1ช่วงความจุเดียวกัน จะอนุญาตให้รวมกันได้สูงสุดไม่เกิน 2 ชิ้น นอกเหนือจากขีดจำกัดสูงสุดของแบตเตอรี่สำรอง 2 ชิ้นแล้ว จะมีการนับรวมชิ้นที่มีความจุเกิน 100Wh ด้วย การผสมผสานที่เป็นตัวแทนมีดังนี้
| แบตสำรองความจุ 100Wh หรือต่ำกว่า | แบตสำรองความจุเกิน 100Wh ถึง 160Wh | แบตสำรองสำรองความจุเกิน 100Wh ถึง 160Wh ที่สามารถเพิ่มได้ |
|---|---|---|
| 2 ชิ้น | 0 ชิ้น | สูงสุด 2 ชิ้น |
| 1 ชิ้น | 1 ชิ้น | สูงสุด 1 ชิ้น |
| 0 ชิ้น | 2 ชิ้น | 0 ชิ้น (เพิ่มไม่ได้) |
ตารางดังกล่าวอ้างอิงจากคำแนะนำของ ANA เกี่ยวกับการผสมผสานแบตเตอรี่สำรองและแบตสำรองสำหรับเที่ยวบินภายในประเทศ แบตเตอรี่สำรองยังมีเงื่อนไขอื่นๆ เช่น ต้องพกพาไปพร้อมกับตัวอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ และต้องป้องกันการลัดวงจรของขั้วต่อแต่ละขั้วด้วย ซึ่งไม่ได้หมายความว่า “สามารถเพิ่มแบตเตอรี่สำรองความจุใดก็ได้อีก 2 ชิ้น นอกเหนือจากแบตสำรอง 2 ชิ้น”
โปรดเตรียมตัวโดยแยกคำอธิบายทั่วไปของแบตเตอรี่สำรองและเงื่อนไขเฉพาะสำหรับแบตเตอรี่สำรองออกจากกัน สำหรับการเดินทางไปต่างประเทศหรือเส้นทางที่มีการต่อเครื่อง โปรดตรวจสอบตามคำแนะนำของแต่ละสายการบิน คำแนะนำการนำสิ่งของขึ้นเครื่องจากกระทรวงที่ดิน โครงสร้างพื้นฐาน การขนส่ง และการท่องเที่ยว
ขอบเขตเครื่องหมาย PSE และข้อควรระวังระหว่างการใช้งานและการจัดเก็บ

เป็นภาพจำลองที่แสดงฉากการชาร์จในสถานที่ที่มองเห็นได้ เลือกสถานที่ที่อยู่ห่างจากวัตถุไวไฟและเครื่องดื่มรอบข้าง และสามารถป้องกันการเปียกน้ำได้
ตารางแนบท้าย 2 ข้อ 12 ของคำสั่งว่าด้วยการบังคับใช้กฎหมายความปลอดภัยเครื่องใช้ไฟฟ้าและวัสดุ กำหนดให้แบตเตอรี่ลิเธียมไอออนที่อยู่ภายใต้บังคับคือแบตเตอรี่ที่มีความหนาแน่นพลังงานเชิงปริมาตรของเซลล์เดียวตั้งแต่ 400 Wh/L ขึ้นไป โดยไม่รวมถึงแบตเตอรี่ที่ใช้สำหรับรถยนต์ รถจักรยานยนต์ที่ติดเครื่องยนต์ เครื่องมือและอุปกรณ์ทางการแพทย์ และเครื่องมือและอุปกรณ์ทางอุตสาหกรรม นี่คือความหนาแน่นพลังงานต่อปริมาตรของเซลล์แบตเตอรี่ ซึ่งเป็นเกณฑ์คนละตัวกับค่า Wh ของตัวเครื่องที่ต้องตรวจสอบเมื่อนำขึ้นเครื่องบิน คำสั่งว่าด้วยการบังคับใช้กฎหมายความปลอดภัยเครื่องใช้ไฟฟ้าและวัสดุ
การแสดงผลบนผลิตภัณฑ์ที่อยู่ภายใต้บังคับเกี่ยวข้องกับมาตรา 17 ตารางแนบท้าย 5 และตารางแนบท้าย 7 ของระเบียบการบังคับใช้ โดยหลักการแล้วจะต้องแสดงเครื่องหมาย PSE วงกลมและชื่อผู้ยื่น The notification business operator ไว้ใกล้กัน และแสดงในจุดที่มองเห็นได้ง่ายบนพื้นผิวตัวเครื่องด้วยวิธีที่ไม่ลบเลือนง่าย ในบางเงื่อนไขอาจใช้ชื่อย่อที่ได้รับอนุมัติหรือเครื่องหมายการค้าจดทะเบียนที่ได้แจ้งไว้แล้วแทนชื่อผู้ประกอบธุรกิจได้ ในกรณีที่ยากจะแสดงบนพื้นผิวตัวเครื่องได้ จะมีข้อยกเว้นให้แสดงสัญลักษณ์และชื่อผู้ประกอบธุรกิจไว้บนบรรจุภัณฑ์แทน ระเบียบการบังคับใช้กฎหมายความปลอดภัยเครื่องใช้ไฟฟ้าและวัสดุ
เครื่องหมาย PSE วงกลมไม่ได้หมายถึงการรับรองจากบุคคลที่สามที่เป็นมาตรฐานเดียวกันหรือเป็นการรับประกันว่าจะไม่มีอุบัติเหตุเกิดขึ้น ในเวลาที่ซื้อ ให้ตรวจสอบการแสดงผลเหล่านี้และช่องทางติดต่อของผลิตภัณฑ์ การแสดงเครื่องหมาย CE เกี่ยวข้องกับการประเมินความสอดคล้องและการประกาศความสอดคล้องตามกฎหมายบังคับของ EU ซึ่งไม่ได้หมายถึงการรับรองจากบุคคลที่สามทั้งหมด การอนุมัติอุปกรณ์ของ FCC ก็จัดการเกี่ยวกับข้อกำหนดทางเทคนิคสำหรับอุปกรณ์ความถี่วิทยุเช่นกัน ทำความเข้าใจบทบาทของแต่ละอย่าง และเตรียมพร้อมรับมือกับอุบัติเหตุจากแบตเตอรี่โดยครอบคลุมไปถึงคู่มือการใช้งานและข้อมูลการเรียกคืนสินค้า ระเบียบการบังคับใช้, คำอธิบายเครื่องหมาย CE ของคณะกรรมาธิการยุโรป, คำอธิบายระบบของ FCC
ในระหว่างการใช้งาน โปรดนำประเด็นเหล่านี้ไปปฏิบัติในการตรวจสอบประจำวัน:
- วางไว้ในสถานที่ที่มองเห็นได้ในระหว่างชาร์จ หลีกเลี่ยงการชาร์จในขณะนอนหลับ ระหว่างไม่อยู่บ้าน หรือในสถานการณ์ที่ไม่มีคนอยู่
- หลีกเลี่ยงความร้อนสูง แสงแดดโดยตรง และแรงกระแทกที่รุนแรง ระวังอย่าทิ้งไว้ในรถยนต์ และระวังความผิดปกหลังจากการทำตกด้วย
- หากมีความผิดปกติ เช่น ร้อนผิดปกติ บวม หรือเสียหายมากกว่าปกติ ให้หยุดใช้งานทันที อย่าชาร์จต่อในสภาพนั้น และให้ปรึกษากับผู้ผลิตหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
- ตรวจสอบการเรียกคืนสินค้า (Recall) ตามรุ่นสินค้า สำหรับผลิตภัณฑ์ที่ใช้งานมานานหรือผลิตภัณฑ์ที่เก็บไว้ที่บ้าน ให้ตรวจสอบสภาพภายนอกและปริมาณแบตเตอรี่คงเหลือตามคู่มือการใช้งานด้วย
- อย่าถอด 1 ประกอบเอง หรือทิ้งปะปนกับขยะทั่วไป ตรวจสอบวิธีการกำจัดได้จากคำแนะนำของผู้ผลิตหรือหน่วยงานท้องถิ่น
ในกรณีที่เกิดควันหรือไฟไหม้ ให้ความปลอดภัยของตนเองมาก่อนเป็นอันดับแรก อย่าเข้าใกล้ตัวเครื่องที่มีควันหรือเปลวไฟพุ่งออกมา และหากรับมือได้ยากให้โทรแจ้ง 119 แยกแยะกรณีระหว่างการปรึกษากับผู้ผลิตเกี่ยวกับความผิดปกติในยามปกติกับการรับมือในยามเกิดเพลิงไหม้ การรับมือเมื่อเกิด
สำหรับการใช้งาน การจัดเก็บ และการรับมือยามเกิดความผิดปกติ โปรดอ้างอิงจากคำแนะนำด้านความปลอดภัยของ NITE และสำหรับข้อควรระวังเกี่ยวกับความร้อนสูงและแรงกระแทก โปรดอ้างอิงจากคำแนะนำของสำนักงานคุ้มครองผู้บริโภคญี่ปุ่น
สำหรับผลิตภัณฑ์ที่มีเครื่องหมาย PSE ทรงกลมและแสดงฟังก์ชันการป้องกัน สิ่งสำคัญคือต้องใช้งานไปพร้อมกับสังเกตสภาพของอุปกรณ์ การเลือกผลิตภัณฑ์ที่ทราบช่องทางติดต่ออย่างเป็นทางการของ ผู้ผลิต จะช่วยให้สามารถปรึกษาได้เมื่อพบความผิดปกติหรือเมื่อต้องการกำจัดหลังใช้งานเสร็จ
สถานที่รับคืนแบตเตอรี่ที่ใช้งานหมดแล้วและช่องทางติดต่อสำหรับผลิตภัณฑ์ที่ไม่อยู่ในเงื่อนไข

ตรวจสอบเงื่อนไข対象ของ JBRC ห้ามถอดแยกชิ้นส่วนตัวเครื่องที่เป็นเป้าหมาย และให้ทำการหุ้มฉนวนที่ขั้วแบตเตอรี่ สำหรับกรณีที่บวม ชำรุด เปียกน้ำ เป็นผลิตภัณฑ์จากบริษัทที่ไม่ได้เป็นสมาชิก หรือไม่ทราบผู้ผลิต ห้ามนำใส่กล่องรับคืนทั่วไป แต่ให้ปรึกษากับผู้ผลิตหรือหน่วยงานท้องถิ่น
แบตสำรองที่ใช้งานหมดแล้ว ให้ตรวจสอบเงื่อนไขการรับคืนก่อนนำไปส่ง สำหรับการรีไซเคิลของ JBRC โดยหลักๆ แล้วจำเป็นต้องตรงตามเงื่อนไขทั้งหมดดังต่อไปนี้ คำอธิบายเกี่ยวกับประเภทที่รับรีไซเคิลและไม่รับรีไซเคิลของ JBRC
- ต้องเป็นผลิตภัณฑ์ของบริษัทสมาชิก JBRC
- ต้องระบุประเภทของแบตเตอรี่ที่เป็นเป้าหมายได้อย่างชัดเจน
- ต้องไม่มีความผิดปกติ เช่น ชำรุด เปียกน้ำ หรือบวมพอง และเป็นไปตามเงื่อนไขการรับคืน
แบตสำรองที่เป็นเป้าหมายซึ่งมีฟังก์ชันหลักในการชาร์จสมาร์ตโฟน จะถูกรับคืนในสภาพที่เป็นตัวเครื่อง จึงไม่ต้องถอดแยกชิ้นส่วนเพื่อเอาแบตเตอรี่ออก ให้ทำการหุ้มฉนวนที่ขั้วแบตเตอรี่ และนำไปส่งตามคำแนะนำของร้านค้าหรือหน่วยงานท้องถิ่นที่ร่วมโครงการ การมีเพียงเครื่องหมายรีไซเคิลไม่ได้แปลว่าจะเข้าข่ายเสมอไป แต่ต้องตรวจสอบบริษัทสมาชิก ประเภทของแบตเตอรี่ และสภาพของอุปกรณ์ด้วย คำแนะนำเกี่ยวกับการรับคืนตัวเครื่องและการหุ้มฉนวนของ JBRC
Ms. Gadgetสำหรับตัวเครื่องที่บวมพอง สามารถนำใส่กล่องรับคืนที่หน้าร้านได้เลยไหมครับ/ค่ะ?
Mr. Gadgetอุปกรณ์ที่บวมพองจะไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับคืนปกติของ JBRC ก่อนนำใส่กล่อง ควรติดต่อผู้ผลิตหรือหน่วยงานท้องถิ่นเพื่อแจ้งสภาพของอุปกรณ์และปรึกษาวิธีการรับฝาก
สำหรับตัวเครื่องที่ไม่ตรงตามเงื่อนไขข้างต้น ให้แจ้งหมายเลขรุ่นและสภาพของอุปกรณ์แก่ผู้ผลิตหรือหน่วยงานท้องถิ่น และกำจัดตามวิธีที่ได้รับคำแนะนำ ในกรณีที่ไม่ทราบผู้ผลิต ให้ปรึกษาหน่วยงานท้องถิ่นและห้ามทิ้งปะปนกับขยะทั่วไป เงื่อนไขนอกเหนือการรับคืนของ JBRC, คำแนะนำในการกำจัดของ NITE
รายชื่อบริษัทสมาชิก JBRC ที่ได้รับการยืนยัน ณ วันที่ 13 ตุลาคม 2026 มี Anker Japan Co., Ltd., CIO Co., Ltd., ELECOM Co., Ltd., และ Buffalo Inc. อย่างไรก็ตาม แม้จะเป็นผลิตภัณฑ์จากบริษัทสมาชิก แต่ก็ยังมีเงื่อนไขการรับคืน เช่น ประเภทและสภาพของแบตเตอรี่ การตรวจสอบนโยบายการรับคืนของผู้ผลิตล่วงหน้าก่อนซื้อจะช่วยให้สามารถตัดสินใจได้ถึงช่องทางติดต่อหลังใช้งานเสร็จ รายชื่อบริษัทสมาชิก JBRC
บทสรุป: เลือกแบตสำรองให้เหมาะกับการใช้งานโดยพิจารณาจากความจุ กำลังไฟ และความปลอดภัย
การเลือกซื้อแบตสำรองจะทำได้ง่ายขึ้น หากเริ่มต้นจากอุปกรณ์และสถานการณ์การใช้งาน แล้วจึงตรวจสอบความจุ กำลังไฟ มาตรฐาน พอร์ต ขนาด น้ำหนัก และความปลอดภัย สำหรับความจุนั้นให้เทียบเงื่อนไขแรงดันไฟฟ้าให้ตรงกัน ส่วนกำลังไฟควรอ่านร่วมกับการรองรับของตัวอุปกรณ์และสายชาร์จ
| สถานการณ์การใช้งาน | สิ่งที่ต้องสรุปเป็นอันดับแรก | สิ่งที่ต้องตรวจสอบเป็นขั้นตอนสุดท้าย |
|---|---|---|
| ออกไปข้างนอกระยะสั้นและเติมไฟระหว่างวัน | ปริมาณไฟสำรองที่ต้องการ, พอร์ตของอุปกรณ์ | ขนาดจริงและน้ำหนักที่พอดีกับช่องจัดเก็บ |
| พกพาใช้งานทุกวัน | ปริมาณไฟที่ขาดหายไปในแต่ละวัน, การชาร์จเร็วที่จำเป็น | กำลังไฟขาเข้าของตัวเครื่อง, ที่ชาร์จที่มีอยู่, เวลาในการชาร์จไฟกลับ |
| คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์หลายเครื่อง | ค่า Wh และเงื่อนไขการชาร์จของแต่ละอุปกรณ์, จำนวนการเชื่อมต่อ | กำลังไฟเมื่อใช้งานเดี่ยวและการจ่ายไฟพร้อมกัน, พิกัดของสายชาร์จ |
| การเดินทางท่องเที่ยวและการสำรองใช้ที่บ้าน | จำนวนวัน, โอกาสที่จะสามารถชาร์จไฟได้, สภาพแวดล้อมในการจัดเก็บ | เงื่อนไขการนำขึ้นเครื่องบิน, การตรวจสอบสภาพภายนอกและระดับแบตเตอรี่, จุดส่งคืนเพื่อรีไซเคิล |
เมื่อต้องการอ่านค่าความจุและการจ่าย/รับ ให้อ้างอิงตัวอย่างสเปกของรุ่น MOT-MBSS10002 ตามที่ได้กล่าวไปแล้วในคู่มือข้อมูลจำเพาะ MOT-MBSS10002 ทั้งนี้ สามารถตรวจสอบเงื่อนไขการนำพกพาสำหรับการเดินทางได้จากคำแนะนำด้านการบินของกระทรวงที่ดิน โครงสร้างและการท่องเที่ยวของญี่ปุ่น และตรวจสอบเรื่องความปลอดภัย การจัดเก็บ และการตรวจสอบได้จากคำแนะนำด้านความปลอดภัยของ NITE
ก่อนทำการซื้อ ควรตรวจสอบเครื่องหมาย Circle PSE ชื่อผู้ประกอบการ ช่องทางการติดต่ออย่างเป็นทางการ รวมถึงนโยบายการเรียกคืนสินค้าด้วย สำหรับตัวเลือกที่ไม่สามารถตรวจสอบค่า Wh กำลังไฟที่ต้องการ การรองรับอุปกรณ์ ป้ายฉลาก หรือชื่อผู้ประกอบการได้ ควรนำไปเปรียบเทียบกับผลิตภัณฑ์อื่นที่ระบุเงื่อนไขต่างๆ ได้ชัดเจนอีกครั้ง
สำหรับผู้ที่ต้องการดูตัวอย่างการใช้งานความจุสูงหรือกำลังไฟสูงในทางปฏิบัติ ให้อ้างอิงบทความนี้หลังจากที่ได้จัดเตรียมและสรุปเงื่อนไขของคอมพิวเตอร์หรืออุปกรณ์ที่จะใช้งานเรียบร้อยแล้ว
ก่อนอื่น ลองตรวจสอบหมายเลขรุ่นและเงื่อนไขการชาร์จของอุปกรณ์ที่คุณมีอยู่ แล้วนำไปเทียบกับตารางสเปกของรุ่นที่เป็นตัวเลือก หากคุณมีแผนที่จะเดินทางโดยเครื่องบิน โปรดเปิดดูคำแนะนำการพกพาสิ่งของขึ้นเครื่องจากกระทรวงที่ดิน โครงสร้างพื้นฐาน การขนส่ง และการท่องเที่ยวญี่ปุ่น และหากต้องการตรวจสอบสถานที่รับรีไซเคิลด้วย โปรดเปิดดูเงื่อนไข 대상 และคำแนะนำสถานที่รับรีไซเคิลของ JBRC ประกอบด้วย เพื่อเตรียมความพร้อมตั้งแต่เริ่มใช้งานไปจนถึงขั้นตอนการส่งคืน
ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ!
- การประเมินในบทความนี้เป็นความคิดเห็นเฉพาะของเว็บไซต์เราเท่านั้น
- ราคาและข้อมูลของสินค้าเป็นข้อมูล ณ เวลาที่เขียนบทความ เว้นแต่จะระบุไว้เป็นอย่างอื่น
- โปรดทราบว่าทางเว็บไซต์ไม่สามารถรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆ ที่เกิดจากความผิดพลาดของข้อมูลนี้ได้
- ชื่อสินค้าและบริการที่ระบุในเว็บไซต์นี้เป็นเครื่องหมายการค้าของบริษัทนั้นๆ
บทความนี้เขียนเป็นภาษาญี่ปุ่นและได้รับการแปล



ความคิดเห็น